Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: hàng tồn kho

hàng tồn kho

cho mình hỏi khi cty mình mua hàng:
    + nếu kt kê khai thiếu hđ nhập hàng trong tháng, các tháng sau mới kê khai bổ sung, thì hđ hàng nhập đó mình sẽ kê hàng nhập kho của tháng ghi trong hđ hay tháng kt kê khai?
    + nếu háng về trc, nh chưa có hđ thì hang nhập minh kê khai vào tháng ghi trong hđ hay tháng minh nhận đc hđ

ðề: hàng tồn kho

câu này trả lời rồi mà. có hai cách:
    thứ nhất công ty bạn đang thiếu hàng xuất bán, hàng về rồi và bạn đã viết hóa đơn bán ra nhưng chưa nhận đựợc hóa đơn mua vào thì bạn có thể làm phiếu nhập kho để nhập hàng hóa về trứoc. khi nhận hóa đơn thì kê khai thuế gtgt đầu vào, không hạch hàng hóa nữa.
    thứ hai: công ty bạn còn hàng thì tháng nào kê khai tháng đó mới hạch toán hàng hóa. thực tế cơ quan thuế chấp nhận cả hai cách nhưng phải giải trình được tại sao có hàng hóa có trước mà hóa đơn chưa nhận được bạn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi monkey175
    cho mình hỏi khi cty mình mua hàng:
    + nếu kt kê khai thiếu hđ nhập hàng trong tháng, các tháng sau mới kê khai bổ sung, thì hđ hàng nhập đó mình sẽ kê hàng nhập kho của tháng ghi trong hđ hay tháng kt kê khai?
    + nếu háng về trc, nh chưa có hđ thì hang nhập minh kê khai vào tháng ghi trong hđ hay tháng minh nhận đc hđ
    chào bạn.
    - kt kê khai thiếu hóa đơn, nhưng hàng hóa bạn vẫn nhập kho bình thường, bạn đừng có dùng từ kê khai bổ sung, mọi người sẽ tưởng nhầm là làm sai, rồi khai lại đó.
    - nếu hàng về trước thì bạn vẫn nhập kho bình thường, tháng sau hóa đơn về bạn kê khai thuế!