Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Giúp em vấn đề hàng tồn kho

tình hình là công ty em có thuê bên dịch vụ khai báo thuế giúp cũng được 2,3 năm rồi. nhưng khi đổi người hay thay đổi phần mềm sử dụng gì đó em không hiểu lắm thì các số tồn kho đầu năm 2009 - 2010 bị sai hết họ không phát hiện ra. năm 2011 bên cty em đã kiểm toán theo số liệu sai đó. nhưng đến nay thì do sai số dư đầu kỳ của 1 số mặt hàng dẫn đến thiếu đầu vào rất nhiều, trị giá hàng bị âm lên hơn 1 tỷ, mà năm nay 2013 cty em sẽ bị quyết toán , bây giờ em phải làm sau, xin hỗ trợ giúp em :tuivotoi:

ðề: giúp em vấn đề hàng tồn kho

tức là dư đầu kỳ lớn hơn thực tế tồn kho hả

dư đầu kỳ nhỏ hơn thự tế tồn kho đó bạn

tức là giá trị trên sổ ,công ty bạn xuất hàng âm ,nhưng thực tế trong kho vẫn còn. công ty bạn dùng phần mềm thì sao xuất âm đc, cái này phải nói rõ mọi người mới giúp đc, bạn là kế toán hả

mình chỉ làm kế toán nội bộ, mình đã nói rõ là bên mình thuê dịch vụ ngoài rồi còn gì. cái này là do bên họ kết chuyển hàng tồn kho cuối năm 2008 sang 2009 bị sai ví dụ như hàng đó còn 200 cái thì họ kết chuyển qua chỉ còn 100 cái, sau đó từ dầu 2009 đến nay bên mình đã xuất 102 cái thì bị âm 2 cái do sai hàng tồn đầu kỳ đó bạn. đó chỉ là ví dụ trên thự tế thì bị âm nhiều hơn

mình nghĩ có thể khắc phục bằng cách. hỏi các dn cùng ngành xem có thể vay hàng của họ tại thời điểm xuất thiếu k. bây giờ bạn lấy đầu vào đi, rồi làm phiếu xuất trả hàng cho họ

nhưng mượn hàng là chi tiết thế nào bạn nhỉ? mình không hiểu lắm, vì tổng giá trị hàng âm lên đến hơn 1 tỷ, nếu làm vậy mình phải đóng thuế hay gì không nhỉ?