Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Tính giá bình quân hàng khuyến mại

xin chào cả nhà em có một vài thắc mắc mà k sao để rõ được về vấn đề này xin được chỉ giáo của các bậc tiền bối, nghiệp vụ như sau

khi nhập kho cho một loại sản phẩm (thỉnh thoảng giá nhập lại thay đổi) mỗi hóa đơn lại giá khác nhau thì em phải tính giá bình quân thế nào cho đúng vì 1 tháng cty em nhập phải mấy tỷ tiền hàng có rất nhiều mặt hàng,

ví dụ: ngày 04/09/2012

mua đệ nhất phở hương vị phở bò (sl: 400, đg: 108 000, thành tiền: 4 3200 000)

mì hảo hảo tôm chua cay (sl: 1380, đg: 87 900, tt: 121 302 000)

tổng: 164 502 000

chiết khấu thương mại: 4 935 060

hàng hóa quảng cáo, khuyến mại k thu tiền

đệ nhất phở gà lá chanh (sl: 20)

mì hảo hảo tôm chua cay (sl: 92)

cộng tiền hàng: 159 566 940

thuế 10%: 15 956 694

tổng cộng tiền hàng: 175 523 634

đấy trường hợp hóa đơn này đây thì em phải làm thế nào cho đúng luật vì cán bộ thuế bắt tính giá bình quân, nhưng trong hóa đơn này hàng mua có mặt hàng k trùng với hàng khuyến mại vì vậy em k thể tính giá bình quân, còn mặt hàng mì hảo hảo tôm chua cay thì em phải tính thế nào vì trong 1 ngày cty em nhập nhiều hàng mẫu mã đa dạng giá thì có lúc thay đổi

ðề: tính giá bình quân hàng khuyến mại

chắc ý của cán bộ thuế là giá nhập kho mì phải tính giá bình quân. giá xuất kho thì bạn có thể tính theo 1 trong các phương pháp mà chế độ kế toán cho phép (nhưng phải nhất quán).

bạn chưa nói rõ là hàng khuyến mại trên là các thùng mì hay các gói mì nằm trong thùng. nếu là các thùng mì và bạn có thể bán riêng lẻ thì bạn hạch toán giá trị của các thùng mì này theo giá thị trường: nợ tk 156/có tk 711. nếu các thùng này công ty bạn khuyến mại lại cho khách hàng thì cũng có thể ghi nhận như vậy, khi xuất khuyến mại ghi nợ tk 641/có tk 156 (dự thảo thông tư mới đơn giản và hợp lý hơn, chế độ hiện hành hạch toán doanh thu và giá vốn: n632/c156, n641/c512).

nếu hàng khuyến mại là các gói mì nằm trong các thùng mì và sau đó bạn lại bán cho khách hàng nguyên thùng thì bạn chỉ cần theo dõi đơn giá theo thùng, có thể ghi chép riêng để theo dõi riêng số thùng có khuyến mại (nếu thấy cần thiết). nếu công ty bạn bán lẻ từng gói (chắc không phải vậy) thì các gói mì khuyến mại bạn có thể bán và khi nhập thì ghi nhận các gói mỳ này vào thu nhập khác như ở trên.

mình là công ty nên toàn bán cả thùng chứ k bán lẻ gói đâu, mình k hỏi cách hạch toán mình chỉ muốn hỏi cách tính giá thế nào thôi chẳng hạn mua mì hảo hảo với số tiền là 10 000 000 đ nhưng khuyến mại đệ nhất mì gia bò viên chỉ ghi số lượng k ghi đơn giá nhưng phải tính giá bình quân của mặt hàng đệ nhất mì này, haizz đau đầu với cái này mà chưa biết lấy đơn giá nào để tính bình quân

Trích dẫn Gửi bởi hoalem
    mình là công ty nên toàn bán cả thùng chứ k bán lẻ gói đâu, mình k hỏi cách hạch toán mình chỉ muốn hỏi cách tính giá thế nào thôi chẳng hạn mua mì hảo hảo với số tiền là 10 000 000 đ nhưng khuyến mại đệ nhất mì gia bò viên chỉ ghi số lượng k ghi đơn giá nhưng phải tính giá bình quân của mặt hàng đệ nhất mì này, haizz đau đầu với cái này mà chưa biết lấy đơn giá nào để tính bình quân
    việc tính giá đi liền với việc hạch toán. nếu không hạch toán thì tính giá làm gì hả bạn.
    các gói đệ nhất gia bò viên nằm trong thùng hảo hảo và sau đó bạn bán lại cho khách hàng cũng không thu tiền thì bạn không cần tính giá và hạch toán riêng các gói mì khuyến mại này.

bạn ơi hàng khuyến mại này k mất tiền nhưng cùng k khuyến mại cho khách mà là bán lấy tiền