Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Có Bắt Buộc Phiếu Nhập Xuất Kho Không?

chào mọi người,
    công ty minh tu truoc den nay k làm phiếu nhập xuất kho mỗi khi giao nhận hàng, chỉ làm biên bản bàn giao khi bán hàng thội, vì chỉ khi nào có đơn hàng mới nhập hàng về và xuất bán hết luon 1 lần. mình không làm phiếu nxk thì co bị sao không? cả nhà tư vấn giúp m nhé.
    thanks

ðề: có bắt buộc phiếu nhập xuất kho không?

phiếu nhập kho, xuất kho, phiếu thu- phiếu chi là những chứng từ gốc được dùng để ghi sổ. và là căn cứ để đối chiếu giữa sổ sách và các chứng từ có liên quan. bạn không những phải lập mà còn phải cất giữ cẩn thận nữa đó.
    bạn nên xem lại chế độ chứng từ trong chế độ kế toán có loại bắt buộc có loại hướng dẫn từ đó bạn biết sẽ phải làm thế nào vừa đúng pháp luật vừa phù hợp với thực tế tại doanh nghiệp.

t nghĩ cái này cũng k quan trọng đâu.tùy cty mới cần thui, cty mình là cty tnhh cũng fai xuất hóa đơn nhwnng chẳng mấy khi xuất cả.

trường hợp của bạn là giao hàng tay 3 thì ko cần nhập xuất kho, chỉ cần biên bản giao nhận hàng là đủ rồi

công ty em cũng hok thấy nxk
    cũng chỉ thấy giao hàng
    nhiều khi rảnh rỗi từ giao hàng em làm phiếu xuất, phiếu nhập cho đầy đủ
    nhưng nói thật khoản hàng hóa bên em quản lí chưa đc chính xác
    cứ mông lung kiểu rj ý

oạch
    phiếu nhập xuất mà ko có thì chết à ?
    thường thì pn, px được làm khi kế toán làm sổ sách cho cty lun
    px pn phải dựa trên hóa đơn, xuất hóa đơn bao nhiêu thì làm px đúng như thế,vì thực tế ko pải lúc nào cty xuất kho bán hàng cũng xuất hóa đơn, nếu làm phiếu xuất bán hàng cho khách, mà ko xuất hóa đơn thì dính tội trốn thuế....!!!
    các cty nhỏ hoạt động thực tế dùng phiếu xuất riêng để quản lý, đến khi làm sổ sách thì in lại phiếu xuất nữa.

oạch
    phiếu nhập xuất mà ko có thì chết à ?
    thường thì pn, px được làm khi kế toán làm sổ sách cho cty lun
    px pn phải dựa trên hóa đơn, xuất hóa đơn bao nhiêu thì làm px đúng như thế,vì thực tế ko pải lúc nào cty xuất kho bán hàng cũng xuất hóa đơn, nếu làm phiếu xuất bán hàng cho khách, mà ko xuất hóa đơn thì dính tội trốn thuế....!!!
    các cty nhỏ hoạt động thực tế dùng phiếu xuất riêng để quản lý, đến khi làm sổ sách thì in lại phiếu xuất nữa.
    chết rồi
    vậy cty tớ toàn làm theo kiểu khác thôi. bên tớ sx hàng hóa rồi đêm đi kí giửi.rồi làm phiếu xuát làn đầu thôi.khi bên đại lí bán dược hàng thi bên tớ tiến hành viết hóa đơn thôi
    như thế có sao không cả nhà

như bạn thuymai nói vậy thì khi hạch toán bạn phải hạch toán phần ký gửi, ký cược luôn nhé.
    vì theo chuẩn mực kế toán, phiếu xuất kho tương ưng hóa đơn đầu ra,phiêư nhập kho- hóa đơn đầu vào,
    khi thuế kiểm tra néu không tương đồng thì tội cho kế toán lắm bạn ạ
    mình khuyên bạn một câu: hãy làm chứng từ sau cho đơn giản nhất, dể hạch toán nhất, dể hiểu nhất.....thân