Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nên đưa vào chi phí 627 hay giá vốn

chào các anh/chị!
    hiện tại mình đang làm tại cty sx lắp ráp ô tô tải. mình có 1 vấn đề muốn tham khảo ý kiến của mọi người. bên mình chuyên lr xe tải còn thùng xe đặt hàng cty khác gia công. hiện tại có mấy thùng xe lâu ngày cần sơn lại và cải tạo nâng cấp thùng. cái chi phí sơn và cải tạo thùng mình nên hạch toán như thế nào cho phù hợp. ( nên đưa thẳng vào 632 thùng xe lun hay là đưa vào 627) :k5211829:. thank mọi người!

ðề: nên đưa vào chi phí 627 hay giá vốn

bạn nên đưa cái chi phí này vào cp 627 là hợp lí nhất bởi vì những chi phí phát sinh liên quan tới cp sx chứ chưa thành phẩm bạn àh.sơn và thùng xe là những cp cấu thành nên chiếc ô tô chứ đơn độc nó chưa phải là ô tô(tp).bạn phải chú ý nhé

Trích dẫn Gửi bởi kttv2012
    bạn nên đưa cái chi phí này vào cp 627 là hợp lí nhất bởi vì những chi phí phát sinh liên quan tới cp sx chứ chưa thành phẩm bạn àh.sơn và thùng xe là những cp cấu thành nên chiếc ô tô chứ đơn độc nó chưa phải là ô tô(tp).bạn phải chú ý nhé
    cty mình thành phẩm xe k bao gồm thùng, bên mình mua thùng về gắn lên xe để bán tách riêng ra 632xe và 632 thùng.

Trích dẫn Gửi bởi trongvtmn
    cty mình thành phẩm xe k bao gồm thùng, bên mình mua thùng về gắn lên xe để bán tách riêng ra 632xe và 632 thùng.
    thùng xe tồn kho , mang ra làm mới, sửa chữa thì phải tăng giá thành của nó bạn ah. bạn tập hợp chi phí sửa chữa rồi ghi tăng giá thành của thùng xe. khi nào bán thùng xe thì mới chuyển qua giá vốn

Trích dẫn Gửi bởi trongvtmn
    bên bạn mua thùng xe bán riêng thì khi bạn sửa lại cái thùng xe bạn vẫn phải đưa vào chi phí 627 để sửa lại thùng xe khi bán bạn mới được đưa vào giá vốn 632 bạn àh!

bạn đưa vào 627,or 632 gì cũng được vì sao tôi nói vậy tại vì nếu như mình đưa vào 627 thì cuối cùng cũng kết chuyển về 632 và cuối cùng là về 911
    còn nếu bạn đưa vào 632 thì cuối cùng cũng về 911 kết quả không có gì thây đổi chỉ thay đổi là số nghiệp vụ phát sinh tăng lên một mà thôi

theo toi thi ban cu dua vao 627 vi neu nhu hang ban ko ban dc thi chua the ghi nhan vao 632 dc!

chí phí sửa chữa phát sinh ghi vào 627, khi bán thì ghi tăng giá vốn.