Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hàng nhập khẩu chưa về nhưng xuất hóa đơn trước

các bạn giúp mình trường hợp này nhé:
    mình nhập một lô hàng từ mỹ về (dự kiến ngày 5/8/2012 hàng mới về).

nhưng do có một số yếu tố về thanh toán mà khách hàng của mình muốn bên công ty mình xuất hóa đơn ngày 26/7/2012.

như vậy có hợp pháp không? và nếu hợp pháp thì phải hạch toán như thế nào.
    xin cám ơn các bạ đã giúp đỡ!

ðề: hàng nhập khẩu chưa về nhưng xuất hóa đơn trước

theo mình cả lô hàng đấy xuất bán cho khách hàng không qua kho. bán thẳng trực tiếp. nhưng hóa đơn họ xuất cho mình vào ngày nào hả bạn? mình nghĩ không sao cả. cùng là năm tài chính cả, cùng một quý nữa nên nghĩ vụ với nhà nước không ảnh hưởng.
    bác nào làm mảng này thực tế rồi cho ý kiến với ạ
    thanks

Trích dẫn Gửi bởi cuongdvc
    theo mình cả lô hàng đấy xuất bán cho khách hàng không qua kho. bán thẳng trực tiếp. nhưng hóa đơn họ xuất cho mình vào ngày nào hả bạn? mình nghĩ không sao cả. cùng là năm tài chính cả, cùng một quý nữa nên nghĩ vụ với nhà nước không ảnh hưởng.
    bác nào làm mảng này thực tế rồi cho ý kiến với ạ
    thanks
    hàng này mình nhập khẩu trực tiếp từ mỹ, ngày 5/8/2012 hàng mới về việt nam (tức là ngày 5/8/2012 mình mới làm thông quan hải quan được). lúc đó hải quan mới xuất hóa đơn cho mình bạn à.
    có ai đã từng va chạm trường hợp này giúp tôi với nhé.
    cám ơn nhiều

nếu trong kho của bạn vẫn còn mặt hàng đó thì tạm xuất được.
    nếu trong kho không còn thì bạn không nên xuất. bình thường trong nước thì còn làm biện pháp xử lý là làm hơp đồng, có phiếu xuất kho của bên bán. còn với hoạt động nhập khẩu thì khi nào có tờ khai hải quan, hàng về tới nơi mới xuất :cry7::cry7:

như bạn hanhnguyen90 nói là đúng rồi đó, nói chung bạn phải hạch toán làm sao để khi bạn xuất hđ cho khách hàng, bạn phải thể hịên được trên sổ sách rằng mặt hàng này vẫn còn để xuất bán, hoá đơn của bạn là ngày 5/8 vậy thuế họ sẽ hỏi bạn lấy hàng ở đâu để xuất cho khách hàng vào ngày 26/7 nên nếu trong kho còn hàng thì xuất, còn không có thì không nên.

Trích dẫn Gửi bởi thanhhaisivc
    hàng này mình nhập khẩu trực tiếp từ mỹ, ngày 5/8/2012 hàng mới về việt nam (tức là ngày 5/8/2012 mình mới làm thông quan hải quan được). lúc đó hải quan mới xuất hóa đơn cho mình bạn à.
    có ai đã từng va chạm trường hợp này giúp tôi với nhé.
    cám ơn nhiều
    theo quy định bán hàng mới lập hóa đơn, bán hàng là hoạt động giao dịch giữa bên mua và bên bán, hàng được chuyển từ tay bên bán sang bên mua. trường hợp của bạn hàng chưa về tới cảng, chưa lập tờ khai hải quan, chưa nộp thuế, thì lấy hàng đâu mà bán. dó đó, hoạt động mua bán chưa diễn ra nên không phải lập hóa đơn. khi nào hàng về lập tờ khai hải quan, đóng thuế đầy đủ, hàng thông quan sau đó mới chuyển giao cho bên mua và tiến hành xuất hóa đơn để đi cùng hàng giao cho bên mua.

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    theo quy định bán hàng mới lập hóa đơn, bán hàng là hoạt động giao dịch giữa bên mua và bên bán, hàng được chuyển từ tay bên bán sang bên mua. trường hợp của bạn hàng chưa về tới cảng, chưa lập tờ khai hải quan, chưa nộp thuế, thì lấy hàng đâu mà bán. dó đó, hoạt động mua bán chưa diễn ra nên không phải lập hóa đơn. khi nào hàng về lập tờ khai hải quan, đóng thuế đầy đủ, hàng thông quan sau đó mới chuyển giao cho bên mua và tiến hành xuất hóa đơn để đi cùng hàng giao cho bên mua.
    nếu thỏa thuận thanh toán tiền thì phải xuất hóa đơn thì cũng được mà bạn! hợp đồng bán làm từ tháng 7, khách hàng chuyển tiền cho và yêu cầu xuất hóa đơn thì vẫn đc chứ nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi tht9
    nếu thỏa thuận thanh toán tiền thì phải xuất hóa đơn thì cũng được mà bạn! hợp đồng bán làm từ tháng 7, khách hàng chuyển tiền cho và yêu cầu xuất hóa đơn thì vẫn đc chứ nhỉ?
    việc xuất hóa đơn khi khách hàng chuyển tiền trước chỉ áp dụng cho những đơn vị xây dựng có thu tiền theo tiến độ thôi bạn nhé.
    đây là hoạt động thương mai, khi khách hàng chuyển tiền chỉ ghi nhận công nợ chứ không xuất hóa đơn.

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    việc xuất hóa đơn khi khách hàng chuyển tiền trước chỉ áp dụng cho những đơn vị xây dựng có thu tiền theo tiến độ thôi bạn nhé.
    đây là hoạt động thương mai, khi khách hàng chuyển tiền chỉ ghi nhận công nợ chứ không xuất hóa đơn.
    khách hàng là thượng đế mà bác!
    giao hàng xuất hóa đơn là bình thường rồi nhưng giờ việc bán hàng là chắc chắn (do khách hàng đã thanh toán) và có thỏa thuận giữa 2 bên là thanh toán giao hóa đơn thì sao?

nói chung là mình nghĩ không nên xuất vì đây là hàng nhập khẩu. lương mình làm chẳng được bao nhiêu, bạn cứ nói thẳng là em không xuất được. không làm ở chỗ này thì làm chỗ khác, chứ phạt ra thì chỉ mình thiệt thôi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối