Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Hàng tồn kho

Hàng tồn kho

công ty mình trước đây có kinh doanh hạt giống rau. nhưng sau này thì không nữa, nhưng trong kho còn tồn ít hạt giống và đã bị hỏng không sử dụng được nữa. vậy giờ mình phải hạch toán như thế nào cho đúng và cần thủ tục gì. có ai biết chỉ giùm. cám ơn nhiều

ðề: hàng tồn kho

Trích dẫn Gửi bởi love you
    giá trị hàng hóa bị hủy bỏ

- tại khoản 2 điều 1 thông tư số 18/2011/tt-btc ngày 10/2/2011 của bộ tài chính sửa đổi, bổ sung thông tư số 130/2008/tt-btc ngày 26/12/2010 của bộ tài chính quy định:

sau khi có được hồ sơ đầy đủ kế toán ghi:
    nợ 811: phần vượt định mức
    nợ 632: phần trong định mức
    có 152, 153, 155, 156,...
    nhưng hàng hóa của mình không có định mức và giá trị cũng rất nhỏ chỉ có 360.000d thôi. vậy mình chỉ cần làm biên bản hủy, phiếu xk và định khoản là n811/c156 có được ko

Trích dẫn Gửi bởi hoakt2111
    nhưng hàng hóa của mình không có định mức và giá trị cũng rất nhỏ chỉ có 360.000d thôi. vậy mình chỉ cần làm biên bản hủy, phiếu xk và định khoản là n811/c156 có được ko
    trời. có 360k mà tưởng mấy tỷ. hụ hụ hụ,

công ty mình sản xuất bột nhôm, hàng thường xuyên bị hỏng và bi khách hàng trả lại. mà hàng của công ty mình đã hỏng thì không thể tái chế hay tái sử dụng hay là bán cho đồng nát, chỉ có cách là bỏ đi thôi. mình cũng lúng túng ko biết phải lập chứng từ xử lý số hàng hỏng đó như thế nào để cơ quan thuế chấp nhận tính vào chi phí hợp lý. các bạn giúp mình với.

Trích dẫn Gửi bởi thuongmai9
    công ty mình sản xuất bột nhôm, hàng thường xuyên bị hỏng và bi khách hàng trả lại. mà hàng của công ty mình đã hỏng thì không thể tái chế hay tái sử dụng hay là bán cho đồng nát, chỉ có cách là bỏ đi thôi. mình cũng lúng túng ko biết phải lập chứng từ xử lý số hàng hỏng đó như thế nào để cơ quan thuế chấp nhận tính vào chi phí hợp lý. các bạn giúp mình với.
    cty mình cũng giống thế, cty mình xử lý như thế này:

làm đề nghị hủy, sếp duyệt, xong ghi hóa đơn với nội dung xuất hủy, tính bằng giá vốn, và có thuế gtgt đầu ra. hạch toán hóa đơn: nợ 632/có 511, 333
    hạch toán xuất kho: nợ 632/có 155, 156, 152

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    cty mình cũng giống thế, cty mình xử lý như thế này:

làm đề nghị hủy, sếp duyệt, xong ghi hóa đơn với nội dung xuất hủy, tính bằng giá vốn, và có thuế gtgt đầu ra. hạch toán hóa đơn: nợ 632/có 511, 333
    hạch toán xuất kho: nợ 632/có 155, 156, 152
    632 hạch toán 2 lần?

Trích dẫn Gửi bởi love you
    632 hạch toán 2 lần?
    dạ, mình cũng thấy thế.
    cty mình hàng hư hỏng quá nhiều nên nếu cho vào 811 và bị loại trừ thì cty phá sản mất, vì vậy sếp hạch toán như thế. định lập lờ đánh lận con đen đấy tống hết vào giá vốn hàng bán và cty nộp thuế gtgt cho hàng hủy này.
    bác loveyou có cách nào kíu cty mình với. huhu......