Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Hướng dẫn cách chuyển kho hàng

chào cả nhà!
    xin cho em hỏi bên em là doanh nghiệp thương mại và dịch vụ, hoạch toán theo qđ48. hàng tồn kho của năm 2010 kế toán bên em để hết vào tk156. bên em làm cả dịch vụ vậy nếu để ở tk156 thì chỉ đúng khi bán hàng, thế còn khi làm dịch vụ thì khi xuất kho vl, hành hoá ra để làm dịch vụ thì ghi nợ tk154/cotk156 cuồi kỳ kết chuyển hết 154 vào 6321 ghi nợ tk6321/cotk154, làm như vậy có ảnh hưởng gì không ạ? có phải chuyển số dư trên tk156 thành tk152 không ạ? xin mọi người giúp em với

ðề: hướng dẫn cách chuyển kho hàng

cám ơn bạn đã quan tấm đến bài viết của mình, theo bạn ý kiến trên là đúng vậy thì khi bên mình xuất kho vật liêu, để thi công thì ghi nợ 154/co156 sau đó xuất hoá đơn và ghi nhận dt, giá vốn như vậy có ảnh hưởng gì không?

ðề: hướng dẫn cách chuyển kho hàng

Trích dẫn Gửi bởi hathanhtien
    cám ơn bạn đã quan tấm đến bài viết của mình, theo bạn ý kiến trên là đúng vậy thì khi bên mình xuất kho vật liêu, để thi công thì ghi nợ 154/co156 sau đó xuất hoá đơn và ghi nhận dt, giá vốn như vậy có ảnh hưởng gì không?
    theo mình không ảnh hưởng gì cả.
    thứ nhất: bạn xuất cho thi công (n154/c156) thì toàn bộ giá trị của tk156 đã được chuyển vào tk154
    thứ hai: khi công trình hoàn thành ghi nhận doanh thu thì khi đó tk154 sẽ được kết chuyển vào giá vốn (n632/c154)