Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

chào các bạn, mình có vấn đề này xin ý kiến tham khảo của các bạn:
    công ty mình làm nhiệm vụ xuất khẩu cao su, thường là mua từ các tỉnh trong phía nam, chi phí vận chuyển rất lớn, trên 1 triệu cho một tấn vận chuyển ra đến của khẩu, và đơn vị mình thường vay ngân hàng để mua hàng hóa đó. cuối năm 2010 đơn vị mình còn tồn hơn 100 tỷ tiền hàng cao su tồn kho. mình muốn hỏi các bạn chi phí vận chuyển và lãi tiền vay đó có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuôids kỳ không? các bạn cho ý kiến nhé?

ðề: chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

theo mình thì chi phí vận chuyển sẽ cộng vào giá mua hàng. còn chi phí lãi vay thì không cần phân bổ gì hết. cái đó cứ cho thẳng vào 635, cuối kỳ kết chuyển để xác định lãi lỗ thôi.

re: ðề: chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

Trích dẫn Gửi bởi quytocdai85
    theo mình thì chi phí vận chuyển sẽ cộng vào giá mua hàng. còn chi phí lãi vay thì không cần phân bổ gì hết. cái đó cứ cho thẳng vào 635, cuối kỳ kết chuyển để xác định lãi lỗ thôi.
    thế thì chi phí trong kỳ có tương ứng với doanh thu không?

bạn định khoản vào tk 142 và phân bổ vào từng tháng:
    nợ 635
    có 142

re: ðề: chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

Trích dẫn Gửi bởi jackbow
    bạn định khoản vào tk 142 và phân bổ vào từng tháng:
    nợ 635
    có 142
    mình không hỏi định khoản, mà mình hỏi là nhũng chi phí đó phát sinh lớn thì có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuối kỳ không thui?

mình nghĩ chi phí vận chuyển bạn cho vào giá hàng hóa rồi còn tiền vay ngân hàng cho vào 635 cho khỏi rắc rối bạn à

ðề: re: ðề: chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

Trích dẫn Gửi bởi hanghyvong
    mình không hỏi định khoản, mà mình hỏi là nhũng chi phí đó phát sinh lớn thì có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuối kỳ không thui?
    mình nghĩ là có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuối kì

một số phương pháp phân bổ chi phí thu mua hàng hóa cho hàng bán ra trong kỳ:
    * phân bổ theo trị giá mua
    chi phí thu mua phân bổ cho hàng xuất bán trong kỳ = chi phí thu mua phân bổ cho hàng tồn đầu kỳ + chi phí thu mua phát sinh trong kỳ x trị giá mua hàng xuất bán trong kỳ
    giá mua hàng tồn đầu kỳ + trị giá mua hàng nhập trong kỳ
    phương pháp này có giá trị mang tính chính xác cao, thích hợp trong trường hợp hàng nhập có chênh lệch giá trị lớn, nhưng tính toán phức tạp trong trường hợp số lượng nhập suất lớn.
    * phân bổ theo số lượng
    chi phí thu mua phân bổ cho hàng xuất bán trong kỳ = chi phí thu mua phân bổ cho hàng tồn đầu kỳ + chi phí thu mua phát sinh trong kỳ x số lượng hàng xuất bán trong kỳ
    số lượng hàng tồn đầu kỳ + số lượng hàng nhập trong kỳ
    phương pháp này tính toán dễ dàng nhưng cho kết quả mang tính chất tương đối vì chỉ phụ thuộc vào số lượng hàng nhập.
    phương pháp hạch toán:
    kế toán sử dụng tk 1562 – chi phí thu mua hàng hóa
    kết cấu:
    bên nợ: chi phí thu mua hàng hóa thực tế phát sinh liên quan đến khối lượng hàng hóa mua vào, đã nhập kho trong kỳ
    bên có: chi phí thu mua hàng hóa tính cho khối lượng hàng hóa đã tiêu thụ trong kỳ
    dư nợ: chi phí thu mua còn lại cuối kỳ
    trình tự hạch toán
    - trong kỳ khi phát sinh chi phí thu mua hàng hóa căn cứ vào các chứng từ kèm theo kế toán định khoản
    nợ tk 1562
    nợ tk 1331
    có tk 111, 112…
    - cuối kỳ kế toán tính và phân bổ chi phí thu mua cho hàng bán ra trong kỳ, định khoản:
    nợ tk 632
    có tk 1562

re: ðề: re: ðề: chi phí vận chuyển khi mua hàng và lãi tiền vay ngân hàng có được phân bổ?

Trích dẫn Gửi bởi ketoanidol
    mình nghĩ là có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuối kì
    về phương pháp phân bổ và định khoản thì mình không hỏi, mình chỉ hỏi là những chi phí đó phát sinh lớn thì có được phân bổ cho hàng hóa tồn kho cuối kỳ không? nếu được thì theo quy định tại văn bản pháp luật nào?