Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho

chào các bạn trên diễn đàn dân kế toán, mình có một vấn đề vô cùng rắc rối, rất mong các bạn giúp đỡ mình nhé. công ty mình thành lập năm 2006,hoạt động trên 2 lĩnh vực là thương mại và vận tải. mình mới vào làm ở công ty từ tháng 4 năm 2011. khi mình bắt đầu làm việc tại công ty thì công ty có đợt kiểm toán thuế định kì năm năm một lần từ 2006-2010. do kế toán của mấy năm trước không có sổ sách chi tiết về mảng thương mại nên thanh tra thuế đã bảo mình lập sổ chi tiết hàng xuất nhập tồn từ năm 2006-2010. xin nói rõ là công ty mình buôn bán điện tử điện lạnh, ví dụ như ti vi thì có hàng máy chục loại tivi, tủ lạnh, điều hòa và các mặt hàng khác cũng vậy. khi mình lập bảng chi tiết hàng xuất nhập tồn, thì kết quả hàng tồn kho cho đến hết năm 2010 là 1.5 tỷ, số 2.5 tỷ này là hoàn toàn chính xác so với lượng hàng còn tồn thực tế. trong khi đó trên báo cáo tài chính năm 2010 lại là 1.8tỷ.giờ mình không biết phải sử lí khoản chênh lệch này như thế nào nữa. mình đang tìm hiểu xem có đưa khoản chênh lệch 300tr này vào dự phòng giá hàng tồn kho được hay không, vì không thể sửa số liệu trên bctc đươc. mình hi vọng sẽ nhận được sự giúp đỡ của các bạn trên diễn đàn.và cho mình hỏi là nếu lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho được thì mình có phải lập chi tiết cho từng loại không.

re: ðề: lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho

cảm ơn bạn, nhưng thật sự là mình chẳng biết làm thế nào cả. bạn có thể nói rõ hơn được không.