Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Tính giá xuất kho theo phương pháp nào?

:muongita: cả nhà ơiiiiiiiiii! cho em hỏi chút xíu nhé?
    công ty em là công ty mua bán hạt nhựa, đơn vị tính là kg. trong tháng 6, em tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ. tồn đầu kỳ là 1700 kg x 29 000 = 49 300 000vnd. sau đó xuất 1700 x 28 500 = 48 450 000 vnd. nhập trong kỳ là 2000kg x 28 000 = 5 600 000.. khi em tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ thì ở dòng xuất còn tồn là 850 000 nhưng ko có số lượng nhưng em tính theo phương pháp nhập trước xuất trước thì ko xảy ra trường hợp đó. em phải tính giá xuất kho theo phương pháp nào là hợp lý

ðề: tính giá xuất kho theo phương pháp nào?

mình chưa đi làm nên không rõ. nhưng cô giáo mình bảo khi xuất kho người ta chỉ quan tâm đến số lượng thôi, đơn giá không quan trọng. quan trọng cuối kì không sai sót là được. mà tính kho theo đơn giá nào chắc công ty phải quy định trước thì phải...

Trích dẫn Gửi bởi meoconsg1198
    :muongita: cả nhà ơiiiiiiiiii! cho em hỏi chút xíu nhé?
    công ty em là công ty mua bán hạt nhựa, đơn vị tính là kg. trong tháng 6, em tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ. tồn đầu kỳ là 1700 kg x 29 000 = 49 300 000vnd. sau đó xuất 1700 x 28 500 = 48 450 000 vnd. nhập trong kỳ là 2000kg x 28 000 = 5 600 000.. khi em tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ thì ở dòng xuất còn tồn là 850 000 nhưng ko có số lượng nhưng em tính theo phương pháp nhập trước xuất trước thì ko xảy ra trường hợp đó. em phải tính giá xuất kho theo phương pháp nào là hợp lý
    nếu làm phần mềm bạn đề nghị nhà cung cấp xem lại công thức.

nếu làm trên excel bạn xem lại công thức tính phần tồn: tồn sau khi xuất = tồn trước khi xuất - xuất

chào bạn
    thường thì các doanh nghiệp tính giá xuất kho theo pp bình quân

theo mình thì phải xem công ty đăng ký tính giá xuất kho theo phương pháp nào thì áp dụng theo phương pháp đó

mình nghĩ là tùy mỗi công ty sẽ có cách xuất kho riêng ( phù hợp với ngành nghề kinh doanh). nếu công ty bạn quy định xuất kho theo pp bình quân thì bạn hãy tính theo pp đó. thêm nữa nếu bạn muốn tính theo pp khác thì phải đợi kỳ kế toán sau vì mỗi kỳ kế toán bạn chỉ được tính giá xuất kho theo 1 pp ( mà công ty bạn đã đk với cơ quan thuế).
    chúc bạn làm tốt:cogidau:

mình thấy là số lượng tồn phải là 2000kg b ạ
    tồn cuối=dư đk+nhập trong kỳ_xuấ trong kỳ mà

mình cảm ơn các bạn,số luong tồn la 2000 số tien se la 56.850.000,vì ngay dòng đầu mình xuất hết 1700 mà tính theo gia bình quân thì nó dư ra,còn mình tính theo nhập truoc xuất truoc thi ko du ra so tien la 850.000
    mình muốn đính kèm file xuat nhap ton nay để các bạn hiẻu rõ hơn ý mình muốn hỏi gì nhưng mình chưa là hội viên chính thức nên ko đưa file lên được,rất cảm ơn các bạn đã hồi đáp giúp mình
    day la yahoo minh meoconsg11987 các bạn có thể ép nick minh rồi mình gửi file nay xem có giup được gì cho minh ko nhé,:muongita:

tháng 6 bạn đã xuất theo pp bq cuối kỳ thì phải áp dụng cho hết năm luôn chứ sao. trong thuyết minh báo cáo tài chính đã đăng ký cách tính rui mà