Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

ko sử dụng 512 có được ko ?

mấy bạn cho mình hỏi, mình mới thi xong và gặp 1 câu như thế này: " xuất 100sp ( 50.000/sp) cho bộ phận quản lý". theo lý thuyết thì bài này định khoản như sau : n632 c155, n642 c512. nhưng mình lại định khoản như vậy: n642 c155. vì mình thấy nó chỉ cùng 1 giá nên n632 và c512 có hay ko cũng ko ảnh hưởng khi mình xác định kế quả hoạt động kinh doanh. theo mấy bạn mình làm như vậy có chấp nhận dc ko hay phải theo y hệt như là lý thuyết.
    mong mấy bạn giúp mình, minh cảm ơn mấy bạn nhiều.

ðề: ko sử dụng 512 có được ko ?

Trích dẫn Gửi bởi hollandboy
    mấy bạn cho mình hỏi, mình mới thi xong và gặp 1 câu như thế này: " xuất 100sp ( 50.000/sp) cho bộ phận quản lý". theo lý thuyết thì bài này định khoản như sau : n632 c155, n642 c512. nhưng mình lại định khoản như vậy: n642 c155. vì mình thấy nó chỉ cùng 1 giá nên n632 và c512 có hay ko cũng ko ảnh hưởng khi mình xác định kế quả hoạt động kinh doanh. theo mấy bạn mình làm như vậy có chấp nhận dc ko hay phải theo y hệt như là lý thuyết.
    mình cũng mới gặp tình huống như bạn, nhưng mình có chút ý kiến thôi chứ không biết có chính xác không nữa.
    sản phẩm là thành phẩm nếu xuất kho nội bộ cho công nhân hay tiêu dùng nội bộ thì bạn buộc phải định khoản vào tk 512 (doanh thu nội bộ)
    trong trường hợp trên xuất kho cho bộ phận quản lý, thì nếu mục đích là tiêu dùng nội bộ, thì bạn phải lên doanh thu nội bộ.:danhrang::211:

Trích dẫn Gửi bởi hollandboy
    bạn ơi, nếu bạn ko hạch toán giá vốn và doanh thu nội bộ thì sẽ ảnh hưởng đến 2 thứ:
    1/ ảnh hưởng kqhdkd khi bạn tính thuế thu nhập doanh nghiệp:
    mình cho ví dụ: khi bạn tính phần chi phí ko ko được trừ của chi phí quảng cáo, khuyến mãi thì nó sẽ thế này:
    th1: ko hạch toán 632:
    chi phí ko được trừ = 10%(tổng chi phí hdsxkd (phần này ko có 632 trên) - các chi phí ko hợp lý)
    th2: hạch toán 632:
    chi phí ko được trừ = 10%(tổng chi phí hdsxkd (phần này có 632 trên) - các chi phí ko hợp lý)
    mà thực chất doanh nghiệp đã phát sinh cái khoản chi phí giá vốn này, do đó th2 sẽ đúng và từ đó suy ra là phải hạch toán

2/ ảnh hưởng đánh giá của doanh nghiệp: doanh nghiệp sẽ ko biết trong kì mình đã phát sinh khoản tặng thưởng hay bán trong nội bộ là bao nhiêu, như thế nào

ah, còn nữa, ko phải lúc nào giá bán trong đơn vị cũng bằng giá vốn đâu bạn, nhiều khi các bộ phận che giấu nhau giá vốn do đó là bí mật công ty (thầy mình có lần nói thế)

trg 1 số th giá của hàng bán nội bộ bằng vs giá vốn.tuy nhiên dù trong th nào thì cũng cần phải hạch toán đúng.
    mặt khác bạn nói ko ảnh hưởng khi xác đinh kqkd là hoàn toàn sai.vì về mặt kết quả trong th này thì có thể ko thay đổi, song về bản chất thì hoàn toàn sai.bạn thiếu hẳn bút toán kết chuyển giá vốn và kết chuyển doanh thu.... bạn nên quan tâm đến bản chất của nó.chúc bạn làm tốt lần sau nhé!

haizz, tiêu đời 1 câu dẫn tới gãy hết 1 bài