Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

hoa hồng bằng hàng hoá

các bạn cho mình hỏi 1 vấn đề:
    1. cty mình có 1 số hoá đơn hoa hồng( cty mình được hưởng hoa hồng) nhưng cty đối tác cho cty mình hưởng hoa hồng = hàng hoá. cty mình có xuất hoá đơn hoa hồng cho cty bạn, và cty bạn cũng xuất hoá đơn cho cty mình( hoá đơn này giống như hoá đơn mua hàng nhưng không thu tiền). vậy thì hạch toán thế nào mấy bạn. ai biết share mình với nha. thank rất nhiều:dangiuqua:

ðề: hoa hồng bằng hàng hoá

bạn cứ hạch toán hoa hồng vào doanh thu cung cấp dịch vụ.
    bạn thu về hàng hoá thì ghi tăng.
    nợ 156
    có 5113
    có 3331 ( nếu có)
    vậy thôi.

bên bạn xuất hóa đơn căn cứ hóa đơn ghi
    n 131 (or 138-)
    c511
    c3331
    căn cứ hóa đơn bên công ty kia xuất
    n 156
    n133
    c131( 138-)

thank các bạn rất nhiều. mình cũng đã thử nhiều cách và trong đó cũng có cách hạch tóan giống bạn bibo.

Trích dẫn Gửi bởi tieuzhava
    các bạn cho mình hỏi 1 vấn đề:
    1. cty mình có 1 số hoá đơn hoa hồng( cty mình được hưởng hoa hồng) nhưng cty đối tác cho cty mình hưởng hoa hồng = hàng hoá. cty mình có xuất hoá đơn hoa hồng cho cty bạn, và cty bạn cũng xuất hoá đơn cho cty mình( hoá đơn này giống như hoá đơn mua hàng nhưng không thu tiền). vậy thì hạch toán thế nào mấy bạn. ai biết share mình với nha. thank rất nhiều:dangiuqua:
    không thu tiền thì chỉ định khoản thôi à? vậy k định khoan dc k nhỉ? đk k có số tiền cũng như k.:xinloinhe:

theo mình, công ty bạn đuợc hưởng một số hoá đơn hoa hồng bằng hàng hoá, thì bạn phải hạch toán hàng hoá đó theo giá mà công ty xuất hoá đơn cho ban đang bán, và khi công ty bạn xuất hoá đơn hoa hồng bằng hàng hoá thì cũng phải hạch toán bằng giá ma công ty đang kinh doanh mặt hàng đó, như thêd thì mới có thể hạch toán dễ dàng được, và hạch toán bình thuong như vẫn hạch toán thôi