Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

tính trị giá hàng xuất kho

anh chị ơi cho em hỏi: giả sử công ty a kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ.
    vậy nếu công ty áp dụng tính trị giá hàng xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước thì trị giá hàng tồn kho tính như thế nào nếu như trong biên bản kiểm kê chỉ thể hiện số lượng tồn mà không có đơn giá tồn?

ðề: tính trị giá hàng xuất kho

Trích dẫn Gửi bởi thuygiang281
    anh chị ơi cho em hỏi: giả sử công ty a kế toán hàng tồn kho theo phương pháp kiểm kê định kỳ.
    vậy nếu công ty áp dụng tính trị giá hàng xuất kho theo phương pháp nhập trước xuất trước thì trị giá hàng tồn kho tính như thế nào nếu như trong biên bản kiểm kê chỉ thể hiện số lượng tồn mà không có đơn giá tồn?
    đây nhé, theo pp kiểm kê định kỳ thì sẽ xác định được số lượng hàng tồn kho trước, tính giá trị hàng xuất theo pp nhập trước xuất trước thì những hàng nào nhập sau cùng sẽ còn tồn lại, do đó phải căn cứ vào đơn giá hàng nhập vào sau cùng để tính được giá hàng tồn kho.
    ví dụ:
    3/4: nhập 1500kg a, đơn giá nhập 14.000d/kg
    5/4: nhập 1000kg a, đơn giá nhập 15.000d/kg
    16/4: nhập 3000kg a, đơn giá nhập 13.000d/kg

cuối kỳ còn tồn 2500kg a thì đơn giá tồn phải là đơn giá của lần nhập sau cùng, tức là 13.000d/kg.
    thế là ok rồi chứ??????

ðề: tính trị giá hàng xuất kho

Trích dẫn Gửi bởi thuygiang281
    giá tồn kho mà bạn nói là giá của lần nhập cuối cùng của tháng trước ấy.chỉ cần cho số lượng là bạn cũng biết được rồi.vì nó là phươn pháp kktx nữa,xuất ra hay nhập vô ghi chép rất rõ ràng mà.