Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xử lí hàng tồn kho như thế nào?

công ty em là nhà máy sản xuất gạch men, do quá trình bán hàng đại lý ko chịu lấy hết hoá đơn theo lượng thực xuất, và những trường hợp bán gạch hàng loạt giảm giá ko xuất hoá đơn. bây giờ em có thể xử lí số lượng hàng tồn trên sổ sách như thế nào để cho nó cân bẳng với thực tế ngoài kho ?xin mọi người cho em ý kiến tham khảm với . em ko thể xuất huỷ giả hay xuất hết hoá đơn lẻ được vì lượng tồn chênh lệch quá nhiều.

ðề: xử lí hàng tồn kho như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi kiucxanh178
    công ty em là nhà máy sản xuất gạch men, do quá trình bán hàng đại lý ko chịu lấy hết hoá đơn theo lượng thực xuất, và những trường hợp bán gạch hàng loạt giảm giá ko xuất hoá đơn. bây giờ em có thể xử lí số lượng hàng tồn trên sổ sách như thế nào để cho nó cân bẳng với thực tế ngoài kho ?xin mọi người cho em ý kiến tham khảm với . em ko thể xuất huỷ giả hay xuất hết hoá đơn lẻ được vì lượng tồn chênh lệch quá nhiều.
    chào bạn

thực tế thì cty bạn đã bán và thu tiền lượng hàng trong kho nhưng không xuất hóa đơn, do đó lượng hàng tồn kho sổ sách lớn hơn tồn kho thực tế. để xử lý vấn đề này cty bạn nên:
    1./ xuất hóa đơn đầu ra, trên hóa đơn ghi : xuất cho khách hàng lẻ :
    2./ lập biên bản thanh lý hủy hàng tồn kho do hư hỏng, bể vỡ.... trong quá trình bốc dỡ, chuyển kho....v..v

mình nghĩ bạn nên kết hợp cả 2 biện pháp trên, như vậy sẽ giảm chịu thuế đầu ra và thuế tndn và sẽ hợp lý hơn khi nhìn vào giá trị hàng bể vỡ cần thanh lý.

Trích dẫn Gửi bởi kiucxanh178
    em iu kiểm kê hàng trong kho bị thiếu thì em iu có thể lập biên bản hao hụt và khoản hao hụt này được xử lý vào giá vốn theo quy định,

cảm ơn ý kiến mọi người nhiều, em cũng đã xử lý một số theo như bac noproblem nhưng vẫn gặp nhiều vướng mắt do lượng tiền xuất hóa đơn bán lẻ lớn quá, dẫn đến thu chi ở sổ quỹ ko xử lý hết được. em có nghĩ đến vấn đề giảm lượng thành phẩm nhập kho nhưng lại đưa giá thành đơn vị lên quá cao, mà sếp lại lệnh hết giai đoạn chạy thử phải để lãi trong kinh doanh để thu hút đầu tư, em thật đau đầu vấn đề này?