Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

ðề: tk 142; tk242

Trích dẫn Gửi bởi cotien5
    :gaitai:các bác chỉ cho em công cụ dụng cụ có giá trị là bao nhiêu thì được coi là lớn và được phân bổ
    những ccdc nào thì hạch toán vào 142
    :hi:thanks cả nhà trước nha
    chi phí trả trước ngắn hạn (tk 142) là những khoản chi phí thực tế đã phát sinh, nhưng có liên quan tới hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều kỳ hạch toán trong một năm tài chính hoặc một chu kỳ kinh doanh, nên chưa thể tính hết vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ phát sinh mà được tính vào hai hay nhiều kỳ kế toán tiếp theo.

để phân bổ ccdc bạn tùy theo giá trị của nó mà phân bổ tuy nhiên bạn có thể chọn cách phân bổ 50 - 50 để đc phân bổ nhanh, tức là ngay khi đưa vào dùng bạn phân bổ 50% giá trị ccdc và đến khi ccdc báo hỏng bạn phân bổ hết 50% gtrị còn lại của ccdc. với những cty có số phát sinh dthu - chi phí hàng tháng lớn (~1 tỉ) nếu có ccdc có giá trị nhỏ có thể đưa vào 1 lần (~ 1triệu)

công cụ dụng cụ phân bổ chi phí thông qua tài khoản 142 và 242
    tk 142 được hoạch toán là công cụ dụng cụ đó được sử dụng trong 1 năm
    tk 242 được hoạch toán là công cụ dụng cụ đó được sử dụng hơn 1 năm, nhưng công cụ đó chưa đủ yếu tố thành tscđ. định nghĩa tscđ theo quyết định 206 của bộ tài chính

:gaitai:các bác chỉ cho em công cụ dụng cụ có giá trị là bao nhiêu thì được coi là lớn và được phân bổ
    những ccdc nào thì hạch toán vào 142
    :hi:thanks cả nhà trước nha
    loại những cái đủ điều kiện ghi nhận tscđ và những cái ko thuộc vào dạng dùng nhiều lần, nhỏ nhặt ra. những cái còn lại đc đưa vào, 242 tùy vào... cảm hứng của bạn! :mocmui::mocmui:

anh sói con ơi.
    tuỳ vào cảm hứng là sao anh có thể nói rõ được không ?

Trích dẫn Gửi bởi sói con
    loại những cái đủ điều kiện ghi nhận tscđ và những cái ko thuộc vào dạng dùng nhiều lần, nhỏ nhặt ra. những cái còn lại đc đưa vào, 242 tùy vào... cảm hứng của bạn! :mocmui::mocmui:
    phải hợp lý chứ sao lại tuỳ cảm hứng hả sói ui :lasao:

ðề: công cụ dụng cụ có giá trị là bao nhiêu thì được coi là lớn và được phân bổ

e phải làm bài kiểm tra về công cụ dụng cụ,ko bít thầy giáo có cùng cảm hứng với em ko đây?:hi:

e phải làm bài kiểm tra về công cụ dụng cụ,ko bít thầy giáo có cùng cảm hứng với em ko đây?:hi:
    làm bài kiểm tra thì không theo cảm hứng được. ccdc được cho vào 142 hay 242 để phân bổ còn phải phụ thuộc vào thời gian sử dụng mà thầy giáo đưa ra chứ không phụ thuộc vào giá trị lớn hay nhỏ đâu bạn nhé.

thầy giáo chỉ bảo là cho ví dụ phương pháp kế toán xuất dùng và phân bổ ccdc loại phân bổ nhiều lần, em muốn lấy cả vd 142 và 242 mà ko bít dùng ntn
    :xinchao:giúp em với các bác, bài này quan trọng lắm ạ!

bạn lấy 02 ví dụ:
    xuất 01 máy vi tính để bàn sd cho vp (loại này thường phân bổ 03 năm)
    ghi nợ 242/có 153
    hàng tháng hay quý phân bổ nợ 642/có 242
    vd2 xuất 01 cái quạt treo tường để quạt cho bạn đỡ nóng khi đang đánh máy vi tính
    nợ 142/có 153
    phân bổ trong vòng 01 năm
    nợ 642/có 142.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối