Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chi phí khi phân bổ ccdc?

dntn của chị em mới thành lập từ tháng 3, mua công cụ phục vụ cho công việc đang làm, các đồ dùng nấu ăn ..., em đưa vào 153 ,nhưng giá trị nhỏ từ 2tr trở xuống nên em muốn đưa vào hết chi phí cho tháng 3 luôn có được không, hay cần phải phần bổ, mà phân bổ những ccdc này trong 3 tháng đc ko, hay nhất thiết pải phân bổ mấy năm ah.
    em muốn đưa vào chi phí tháng này hết vì lãi quá cao cần giảm doanh thu xuống, mong à cho em ý kiến nha, cảm ơn cả nhà mình nhiều

ðề: chi phí khi phân bổ ccdc?

ko nen dua vao het chi phi thang nay ban ah.ban nen phan bo trong vai nhe

nếu cty mới thành lập thì bạn nên phân bổ.
    giá trị nhỏ thì bạn có thể phân bổ sử dụng trong vòng 6 tháng đến 1 năm tuỳ từng loại và cũng phải trên cơ sở thực tế nữa.
    nếu tháng này doanh số bạn cao mà bạn phân bổ hết công cụ dụng cụ đó vào chi phí tháng này, nhỡ tháng sau doanh số bạn cũng cao như vậy thì bạn lấy chi phí ở đâu ra để bù vào?
    mình nghĩ bạn nên cân đối một cách hợp lý.

Trích dẫn Gửi bởi ga_con30
    nếu cty mới thành lập thì bạn nên phân bổ.
    giá trị nhỏ thì bạn có thể phân bổ sử dụng trong vòng 6 tháng đến 1 năm tuỳ từng loại và cũng phải trên cơ sở thực tế nữa.
    nếu tháng này doanh số bạn cao mà bạn phân bổ hết công cụ dụng cụ đó vào chi phí tháng này, nhỡ tháng sau doanh số bạn cũng cao như vậy thì bạn lấy chi phí ở đâu ra để bù vào?
    mình nghĩ bạn nên cân đối một cách hợp lý.
    oki. mình cũng công nhận với bạn. có thể nói 142 và 242 cũng là một công cụ đắc lực cho việc điều chỉnh lợi nhuận của doanh nghiệp đó. tặng 1 lần thanks nha.:rachoa: