Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Phân bổ CCDC thế nào là đúng?

các bác cho em hỏi mình mua ccdc về phân bổ luôn tháng đó sang tháng lại phân bổ tiếp. ví dụ như tháng 6 mua về là nợ 142:5000000
    phân bổ luôn 2 năm: nợ 642: 208333
    sang tháng phân bổ tiếp vẫn ghi là nợ 642: 208333 đúng ko ạ
    nhưng khi đến một tháng nào đó tổng phân bổ đó 642 sẽ lớn hơn giá trị mua về thì sao ạ như vậy có vấn đề gì ko? vì mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mong mọi người nói cho mình hiểu hơn . mình cảm ơn

ðề: phân bổ

chia đều nó ra chứ,phân bổ là vậy

Trích dẫn Gửi bởi anna19t5
    các bác cho em hỏi mình mua ccdc về phân bổ luôn tháng đó sang tháng lại phân bổ tiếp. ví dụ như tháng 6 mua về là nợ 142:5000000
    phân bổ luôn 2 năm: nợ 642: 208333
    sang tháng phân bổ tiếp vẫn ghi là nợ 642: 208333 đúng ko ạ
    nhưng khi đến một tháng nào đó tổng phân bổ đó 642 sẽ lớn hơn giá trị mua về thì sao ạ như vậy có vấn đề gì ko? vì mình vẫn chưa hiểu rõ lắm mong mọi người nói cho mình hiểu hơn . mình cảm ơn
    khi mua về thì nhập kho.khi nào xuất kho ra sử dụng thì tiến hành phân bổ trong tháng đó luôn. bạn phân bổ 2 năm thì dùng tài khoản 242 mới đúng, đưa vào 242, mỗi kỳ phân bổ thì nợ 642/ có 242
    bạn lấy giá trị hàng chia đề để phân bổ từng kỳ.

có nghĩa là tháng nào cũng như nhau giá trị phân bổ như nhau hết vd tháng 6 là 206333 tháng 7 cũng vậy

có nghĩa là tháng nào cũng như nhau giá trị phân bổ như nhau hết vd tháng 6 là 206333 tháng 7 cũng vậy
    đúng rồi, bạn phân bổ theo như vậy.

nhưng số tiền phân bổ đó nó lớn hơn giá trị ban đầu thì có sao ko. và hết thời gian phân bổ thì mình thôi phải ko

nhưng số tiền phân bổ đó nó lớn hơn giá trị ban đầu thì có sao ko. và hết thời gian phân bổ thì mình thôi phải ko
    sao có thể lớn hơn được. lúc đầu bạn dự định phân bổ bao lâu thì hợp lý, bao nhiêu kỳ thì tự chia ra và từng kỳ phân bổ vào chi phí thôi.

ngay từ đầu bạn đã tính phân bổ trong bao lâu thì mới ra đc số tiền hàng tháng phân bổ chứ nên làm sao mà số tiền phân bổ lớn hơn giá trị ban đầu đc :leu:

chị gửi kèm cho em một file phân bổ để em tham khảo nhé.
    từng tháng em định khoản
    n142:
    c642 nếu phân bổ chi phí ngắn hạn tức là trong vòng 12 tháng
    n242
    c642 nếu lớn hơn 12 tháng phân bổ nhé.

em cảm ơn chị ạ. nhưng em vẫn ko hiểu. đúng là cái tổng giá trị đã phân bổ lớn hơn tổng gtpb mà, em thấy cái đầu tiên đấy mới 10 tháng mà đã lớn vậy rồi như vậy ko sao chứ ạ

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối