Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Có thể là tài sản được không?

em chào anh/chị.
    em có vấn đề này anh chị giúp em với.
    xếp em có 2 cty nhưng loại hình khác nhau. do cty thứ hai thời gian lúc mua máy lạnh về lắp đặt thì chưa có mã số thuế. nên xếp em đã lấy tên bên mua là cty thứ nhất. nhưng vì cty sau là cty cổ phần nên muốn hạch toán thu chi cho rõ ràng nên xếp yêu cầu bên cty đầu tiên xuất máy lạnh cho cty thứ 2, nhưng nó lại không có chức năng kinh doanh mặt hàng đó.
    vậy cho em hỏi, nếu thế em có thể làm biên bản thanh lý ccdc được không ạ?
    em cảm ơn anh chị nhiều!

ðề: có thể là tài sản được không?

được, nhưng chú ý về mặt chứng từ cần phải rõ ràng.
    các thủ tục cũng phải như thanh lý tscđ

Trích dẫn Gửi bởi lê - lương
    em chào anh/chị.
    em có vấn đề này anh chị giúp em với.
    xếp em có 2 cty nhưng loại hình khác nhau. do cty thứ hai thời gian lúc mua máy lạnh về lắp đặt thì chưa có mã số thuế. nên xếp em đã lấy tên bên mua là cty thứ nhất. nhưng vì cty sau là cty cổ phần nên muốn hạch toán thu chi cho rõ ràng nên xếp yêu cầu bên cty đầu tiên xuất máy lạnh cho cty thứ 2, nhưng nó lại không có chức năng kinh doanh mặt hàng đó.
    vậy cho em hỏi, nếu thế em có thể làm biên bản thanh lý ccdc được không ạ?
    em cảm ơn anh chị nhiều!
    - ko có chức năng kd (ko ghi trong giấy phép kd) nhưng mọi dn đều có quyền được bán những gì mình có (quyền tự chủ của dn - luật dn), khi bán phải xuất hđ gtgt & kê khai thuế.

Trích dẫn Gửi bởi trung30
    - ko có chức năng kd (ko ghi trong giấy phép kd) nhưng mọi dn đều có quyền được bán những gì mình có (quyền tự chủ của dn - luật dn), khi bán phải xuất hđ gtgt & kê khai thuế.
    thêm chút nữa: nếu như mặt hàng kinh doanh đó không yêu cầu giấy phép hành nghề.