Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chi phí khi Mua mới TSCĐ

anh chị ơi, giúp em với!!
    công ty em mua 1 chiếc xe hơi mới nguyên trong tháng 4 gồm tiến mặt và vay ngân hàng, đk n211,1331/c1111,341
    các chi phí: phí bh vật chất xe,1 năm, đk n142,1331/c111 sau đó phân bổ cho 12 tháng 642/142
    phí lập khoản vay nhàng, đk n642/c111
    lãi vay nh, đk 635/111
    phí đăng ký biển số xe, phí đăng kiểm, lệ phí trước bạ em cộng luôn vô ng xe rồi phân bổ cho 10 năm=120 tháng, đk 211,1331/1111
    em đang làm báo cáo quý, chỉ có phí lập kh vay,lãi vay em đưa vô 1 lần còn những loại đã phân bổ thì tập hợp 3 tháng đưa vô chi phí quý
    em làm như vậy có đúng ko

ðề: mua mới tscđ

mấy định khoản kia thì mình thấy oki rùi.
    riêng : phí bh vật chất xe,1 năm, đk n142,1331/c111 sau đó phân bổ cho 12 tháng 642/142
    sao ko đưa vào nguyên giá luôn để tính khấu hao hả bạn. phí này liên quan trực tiếp đến việc đưa ts vào trạng thái sẵn sàng sử dụng mà.

sorry anhhang nhá mình đọc lộn. bạn làm như vậy đúng rồi.
    cảm ơn chị chewingum đã nhắc nhở.

Trích dẫn Gửi bởi anhhang
    em đang làm báo cáo quý, chỉ có phí lập kh vay,lãi vay em đưa vô 1 lần còn những loại đã phân bổ thì tập hợp 3 tháng đưa vô chi phí quý
    em làm như vậy có đúng ko
    ý nói là làm quyết toán quý 2 phải koh? tscđ tăng tháng nào thì tính đến tháng bcáo mà phân bổ chi chí khâu khao , không phải cộng 3tháng như bạn nghĩ.

Trích dẫn Gửi bởi vni113
    bác này trả lời hay thật, bạn không biết hỏi bác thì bác cần giải thích cho bạn hiểu và làm chứ bác buông cái một thế em nó đã không hiểu thì càng mù tịt :dapghe:, em thấy các pác khi hướng dẫn phân bổ công cụ dụng cụ toàn hạch toán vào 142 thôi, vậy trường hợp này em cũng hạch toán 142 có được không?kế toán là phải năng động bác nhỉ chứ giống con khỉ bắt chước theo thì khổ lắm ạ:cheers1:
    thằng em anh nó bận, mà mấy vấn đề phân tích tk 142, 242 đã có 1 số bài tranh luận trong diễn đàn rồi. em vni113 nghĩ sao nếu anh cháo cho vào tk 142. em tự nghiên cứu nhé.
    thân !

Trích dẫn Gửi bởi chaohanoi_78
    thằng em anh nó bận, mà mấy vấn đề phân tích tk 142, 242 đã có 1 số bài tranh luận trong diễn đàn rồi. em vni113 nghĩ sao nếu anh cháo cho vào tk 142. em tự nghiên cứu nhé.
    thân !
    hihi bác cứ đùa em thế ạ, em tự nghiên cứu thì em không hỏi ạ! tk 142 em đưa sang cũng không sai, em là kế toán mù tịt nên cứ hay hỏi, việc chuẩn mực thì chỉ mang tính hướng dẫn, còn trong thực tế thì làm kế toán phải biết dựa trên cái chuẩn mực đó để thiết lập hệ thống sổ sách và theo dõi chi phí một cách hợp lý nhất,mọi thông tư cũng là chỉ hướng dẫn thực hiện chuẩn mực mà thôi, nếu cứ áp dụng máy móc giống như chuẩn mực thì mình là cái máy photo copy mất ạ, không có sự sáng tạo thì bất cứ công việc nào cũng nhàm chán chws không nói tới kế toán:cheers1: không biết em hiểu thế có đúng không nữa.

ðề: chi phí khi mua mới tscđ

cảm ơn mọi người nhé, nhưng mà em thấy đưa vô 142 là hợp lý đó chứ, mình phân bổ kể từ lúc nghiệp vụ phát sinh cơ mà, vậy thì dù hết năm tc nhưng vẫn trong thời gian phân bổ. em còn thắc mắc lắm
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi ketoanboy
    ý nói là làm quyết toán quý 2 phải koh? tscđ tăng tháng nào thì tính đến tháng bcáo mà phân bổ chi chí khâu khao , không phải cộng 3tháng như bạn nghĩ.
    ý mình là mình mua ts đó vào tháng 4 thì mình khi làm báo cáo quý 2 mình cộng tháng 4, 5, 6 vô ý mà

ðề: chi phí khi mua mới tscđ

Trích dẫn Gửi bởi anhhang
    cảm ơn mọi người nhé, nhưng mà em thấy đưa vô 142 là hợp lý đó chứ, mình phân bổ kể từ lúc nghiệp vụ phát sinh cơ mà, vậy thì dù hết năm tc nhưng vẫn trong thời gian phân bổ. em còn thắc mắc lắm
    tk242 phải phân bổ trên 1 năm ko phân biệt năm tài chính (t4 bắt đầu phân bổ, tức là sang t4 năm sau mới phân bổ xong=1năm->tk142)
    thế này thì bạn còn thắc mắc nữa ko? nếu còn thì bạn xem lại quyết định số 15/2006/qđ-btc ngày 20/03/2006 của btbtc nhá)

Trích dẫn Gửi bởi philosopher
    hihi, bạn cho vào tk 242 nhé.
    thân !!!
    nếu phân bổ ngắn hạn (<1năm) thì sử dụng tk 142, còn pb dài hạn (>1năm) thì sd tk 242 bác ạ.

Trích dẫn Gửi bởi lam nhi
    nếu phân bổ ngắn hạn (<1năm) thì sử dụng tk 142, còn pb dài hạn (>1năm) thì sd tk 242 bác ạ.
    đúng rùi đó, tài khoản 142 và 242 dựa vào thời gian phân bổ, không phụ thuộc vào năm báo cáo tài chính đâu:
    tk 142: chi phí trả trước chờ phân bổ ngắn hạn ( phân bổ từ 2-12 tháng)
    tk 242: chi phí trả trước chờ phân bổ dài hạn ( phân bổ > 12 tháng)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối