Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Vốn lưu động nợ, có!

các bạn làm ơn cho mình hỏi: chỉ tiêu tổng tài sản nợ nợ và tổng tài sảncó mình được hiểu như thế nào? lấy từ các chỉ tiêu nào trong bảng cân đối kế toán?

đây là bảng chỉ tiêu tài chính mẫu bên a đưa cho bên mình làm khi tham gia đấu thầu.
    thông cảm vì mình không phải là dân kế toán chính gốc nên hỏi câu hơi ngớ ngẩn.
    có gì các bạn bỏ qua đừng bảo "thiểu năng trí tuệ" nhé!
    cảm ơn các bạn nhiều!

sao không thấy ai giúp mình nhỉ? câu hỏi vô duyên quá à??

ðề: vốn lưu động nợ, có!

Trích dẫn Gửi bởi phuongbuon
    các bạn làm ơn cho mình hỏi: chỉ tiêu tổng tài sản nợ nợ và tổng tài sảncó mình được hiểu như thế nào? lấy từ các chỉ tiêu nào trong bảng cân đối kế toán?

đây là bảng chỉ tiêu tài chính mẫu bên a đưa cho bên mình làm khi tham gia đấu thầu.
    thông cảm vì mình không phải là dân kế toán chính gốc nên hỏi câu hơi ngớ ngẩn.
    có gì các bạn bỏ qua đừng bảo "thiểu năng trí tuệ" nhé!
    cảm ơn các bạn nhiều!

sao không thấy ai giúp mình nhỉ? câu hỏi vô duyên quá à??
    mình nói thật là mình còn không hiểu ý câu hỏi của bạn :-(

ko phải ko ai giúp phuongbuon mà bạn phải câu hỏi phải đặt trong ngữ cảnh nào đó hoặc nội dung của 1 tờ văn bản thì người ta mới biết mà trả lời cho bạn chứ.
    bạn hiểu ý mình chứ , vậy nói rõ hơn đi:sifone:

Trích dẫn Gửi bởi quachtinh777
    ko phải ko ai giúp phuongbuon mà bạn phải câu hỏi phải đặt trong ngữ cảnh nào đó hoặc nội dung của 1 tờ văn bản thì người ta mới biết mà trả lời cho bạn chứ.
    bạn hiểu ý mình chứ , vậy nói rõ hơn đi:sifone:
    cảm ơn các bạn!
    thế này nhé! bên mình làm hồ sơ đi đấu thầu công trình. trong hồ sơ thầu có một bản "các chỉ tiêu tài chính" với các nội dung sau:
    - tổng tài sản nợ:
    - tổng tài sản có:
    - doanh thu thuần:
    - lợi nhuận trước thuế:
    - ...
    nhiệm vụ của phòng tckt là cung cấp các số liệu cho cái bảng này? mình chưa biết 2 chỉ tiêu đầu đó lấy từ đâu trong báo cáo tài chính? xin lỗi vì nói ko rõ nghĩa.
    xin chân thành cảm ơn các bạn!

tổng tài sản nợ là tổng nợ phải trả còn tổng tài sản có là nguồn vốn chủ sở hữu???

cảm ơn các bạn! mình thấy trong ngân hàng họ dùng thuật ngữ này trên bctc thì fải. mình đã search được như sau:
    bảng tổng kết tài sản:
    (cg. bảng cân đối kế toán), bảng tổng kết phản ánh vốn, nguồn vốn, kết quả quá trình sản xuất - kinh doanh dưới hình thái tiền tệ của các xí nghiệp, liên hiệp xí nghiệp, công ti, tổ chức kinh tế, vv. gồm hai phần: tài sản có (phía bên trái), tài sản nợ (phía bên phải). tài sản có phản ánh tình trạng, sự phân bổ và tình hình sử dụng vốn, bao gồm các vật kiến trúc, nhà cửa, máy móc, thiết bị, các kho dự trữ, các khoản nợ phải thu, tiền gửi ở ngân hàng và tiền trong quỹ của xí nghiệp, của tổ chức kinh tế. tài sản nợ phản ánh nguồn hình thành vốn, bao gồm tài sản thực có như các loại nguồn vốn xã hội và các nguồn dự trữ, các khoản nợ phải trả, vv. btkts được lập trên cơ sở số liệu kế toán theo thời hạn nhất định (cuối tháng, cuối quý, cuối năm). thông qua btkts, cho phép nắm và kiểm tra tình trạng số vốn hiện có, sự biến động, tình hình sử dụng vốn và bảo toàn các nguồn vốn, đánh giá kết quả và những thiếu sót chủ yếu của xí nghiệp, của tổ chức kinh tế.

nếu hiểu như thế vậy chẳng phải tổng tài sản nợ = tổng tài sản có hay sao? sao n ta còn bắt mình điền vào 2 chỉ tiêu đấy lận?

Trích dẫn Gửi bởi phunghang
    nếu hiểu như thế vậy chẳng phải tổng tài sản nợ = tổng tài sản có hay sao? sao n ta còn bắt mình điền vào 2 chỉ tiêu đấy lận?
    nó không bằng nhau bạn ạ. mình đã xem một bảng tkts của 1 ngân hàng rồi.
    tổng tài sản có = tổng tài sản nợ + nguồn vốn và các quỹ
    cảm ơn mọi người đã quan tâm trả lời mình!