Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

TSCĐ tự xây dựng

mọi nhười ơi..giúp em với..em mới vào làm một công ty (mới thành lập)..là công ty môi trường (chuyên xử lý chất thải nguy hại)..công ty có tự xây dựng một số phân xưởng, nhà quản lý, phòng kế toán và một số công trình khác,,xếp em bảo làm hồ sơ tscđ cho các công trình đó...em chưa biết hồ sơ để thành lập một tscđ tự xây dựng bao gồm những chứng từ gì..cách thức ghi nhận và khấu hao tscđ đó thế nào..em đang bối rối..mong mọi người giúp đỡ..

toàn bộ chi phí phát sinh tập hợp vào 241. sau khi làm xong thì có biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng, hồ sơ quyết toán khối lượng hoàn thành, từ đó làm quyết định tăng tài sản cố định, lập bảng trích khấu hao, mở thẻ tscđ theo dõi cho từng tài sản. hố sơ lưu tscđ dĩ nhiên là có quyết định phê duyệt đầu tư xdcb... tùy vào quy mô công ty.

Trích dẫn Gửi bởi fugaca
    toàn bộ chi phí phát sinh tập hợp vào 241. sau khi làm xong thì có biên bản nghiệm thu đưa vào sử dụng, hồ sơ quyết toán khối lượng hoàn thành, từ đó làm quyết định tăng tài sản cố định, lập bảng trích khấu hao, mở thẻ tscđ theo dõi cho từng tài sản. hố sơ lưu tscđ dĩ nhiên là có quyết định phê duyệt đầu tư xdcb... tùy vào quy mô công ty.
    cho em hỏi có tập hợp chi phí nhân công xây dựng các công trình đó k ạ..hoạch toán vào 241 luôn ạ..fugaca chỉ chi tiết giùm em với....