Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

tài sản cố định mua về chưa dùng ngay có phải trích khấu hao?

thân chào cả nhà.
    công ty e mua 1 cái ô tô tải ,nhưng hiện tại chưa dùng đến có phải trích khâu hao không ạ.
    vì cái ô tô tải này mua về với mục đích trở hàng đem đi scan 3d, nhưng hiện tại công ty e chưa có hợp đồng với khách hàng nào cả, nên chưa có doanh thu, nên sếp cứ mua về để đó. giờ e phải làm sao ạ
    hic:hichic:

ðề: tài sản cố định mua về chưa dùng ngay có phải trích khấu hao?

chưa dùng thì không phải trích khấu hao, vì chưa thu được lợi ích kinh tế từ tài sản đó

có phải trích khấu hao bạn nhé, theo quy định của thông tư 203.
    thân,

Trích dẫn Gửi bởi cuongdvc
    có phải trích khấu hao bạn nhé, theo quy định của thông tư 203.
    thân,
    bạn đọc lại thông tư đi nhé, tscđ chưa dùng thì không trích khấu hao, giả sử chưa dùng vào bộ phận nào, thì khi trích khấu hao bạn cho vào chi phí gì chứ?

Trích dẫn Gửi bởi mrhungtn82
    bạn đọc lại thông tư đi nhé, tscđ chưa dùng thì không trích khấu hao, giả sử chưa dùng vào bộ phận nào, thì khi trích khấu hao bạn cho vào chi phí gì chứ?
    phải trích kh chứ. xe để đó cũng còn có hao mòn vô hình đó. (giá xe giảm xuống, đời sau ra bằng tiền nhưng kỹ thuật tốt hơn.....) do đó vẫn trích khấu hao.
    hai nữa là nếu ts này đang dùng để vận tải mà trong 1 tháng ko có sd cho bộ phận nào thì chả nhẽ tháng đó ngưng ko trích kh?

Trích dẫn Gửi bởi tht9
    phải trích kh chứ. xe để đó cũng còn có hao mòn vô hình đó. (giá xe giảm xuống, đời sau ra bằng tiền nhưng kỹ thuật tốt hơn.....) do đó vẫn trích khấu hao.
    hai nữa là nếu ts này đang dùng để vận tải mà trong 1 tháng ko có sd cho bộ phận nào thì chả nhẽ tháng đó ngưng ko trích kh?
    vâng e tìm hiểu thông tư 203 cũng nói thế, nhưng khi chưa có doanh thu , thậm chí nếu không thể ký được hợp đồng nào , thì chi phí khấu hao dó được tính vào chi phí hợp lý ko ạ

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhau.90
    vâng e tìm hiểu thông tư 203 cũng nói thế, nhưng khi chưa có doanh thu , thậm chí nếu không thể ký được hợp đồng nào , thì chi phí khấu hao dó được tính vào chi phí hợp lý ko ạ
    tất nhiên rùi em, giống như sếp em phải chi lương thuê nv, tiền thuê vp.... mà vẫn ko có doanh thu đó.
    trích khấu hao của nó em đk nợ 632/có 214 nha

Trích dẫn Gửi bởi tht9
    tất nhiên rùi em, giống như sếp em phải chi lương thuê nv, tiền thuê vp.... mà vẫn ko có doanh thu đó.
    trích khấu hao của nó em đk nợ 632/có 214 nha
    chị ơi sao lại cho vào 632 ạ. có phải vì nó chưa có doanh thu nên thế đúng không ạ

bạn mua về mà chưa sử dung thì chưa nên trích khấu hao,bạn nên treo vào tài khoản mua sắm tài sản.khi nào dùng bạn chuyển sang tài sản thì bạn bắt đầu tính khấu hao

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhau.90
    chị ơi sao lại cho vào 632 ạ. có phải vì nó chưa có doanh thu nên thế đúng không ạ
    cái này trong chuẩn mực kế toán có đó em. vì đâu có sd cho bộ phận nào đâu nên ko thể đưa vào 641, 642 hay 627... đc.

---------- post added at 09:03 ---------- previous post was at 09:00 ----------

Trích dẫn Gửi bởi kttv2012
    bạn mua về mà chưa sử dung thì chưa nên trích khấu hao,bạn nên treo vào tài khoản mua sắm tài sản.khi nào dùng bạn chuyển sang tài sản thì bạn bắt đầu tính khấu hao
    mục đích mua là để sd mà ts đã sẵn sàng sd rồi nên ko thể treo vào mua sắm ts đc

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối