Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Mua máy móc trị giá 400tr nhưng ko có hóa đơn

chào cả nhà.
    mình mới tham gia diễn đàn, hôm nay có một số vấn đề muốn nhờ các tiền bối tư vấn, góp ý giúp ạ.
    công ty mình thành lập 8/2012. có mua lại tscđ là máy móc trị giá 400tr (gồm máy in, cắt, dán, chia) của một cty quen biết, theo thỏa thuận "mồm" là tt trước 200tr, còn 200tr nữa sẽ tt dần- chỗ quen biết mà.nói chung, tình hình thực tế là như thế.
    - vấn đề quan trọng là sổ sách kế toán đã làm như thế này ạ:
    +> cty m chỉ có tscđ này là duy nhất để phục vụ sản xuất
    +> lúc mua chỉ làm hợp đồng mua bán sơ sài, ko xuất hóa đơn, thanh toán bằng tiền mặt 200 triệu, cũng ko thấy phiếu thu - chi luôn ===> hợp đồng, pt. pc thì có thể làm lại cho phù hợp
    +> trên bctc năm 2012, chị ktt đã ghi là " trả trước cho người bán để mua tcsđ" là: 200tr
    ntk331: 200tr
    ctk 111: 200tr
    +> đến nay m gần như ko theo dõi j về ts đó : ko trích khấu hao, ko có hóa đơn gtgt,...
    m muốn hỏi với tình hình này thì :
    - cty nên làm ntn cho hợp lý tcsđ ạ?
    ps: có người bảo làm lại hợp đồng, ghi rõ là lúc mua tt trước 50% giá trị hợp đồng, lúc nào tt hết 100% hợp đồng mới xuất hóa đơn
    có người bảo là: lập phiếu thu thu lại 200tr đã trả và ghi là ko thực hiện được hợp đồng.

ai có ý kiến gì, cụ thể ntn thì góp ý cho m với nha

ðề: mua máy móc trị giá 400tr nhưng ko có hóa đơn

tscđ bạn nêu trên, bạn không thực hiện theo dõi và trích khấu hao được coi là hợp lý theo quy định của luật thuế.

muốn biết phải xử lý thế nào thì dứt khoát bạn phải tham khảo các văn bản hướng dẫn liên quan chứ không nên nghe ai phán xét theo cảm tính.

đối với tscđ hữu hình điều kiện là:

các tài sản được ghi nhận là tscđ hữu hình phải thỏa mãn đồng thời tất cả bốn (4) tiêu chuẩn ghi nhận sau:

(a) chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    (b) nguyên giá tài sản phải được xác định một cách đáng tin cậy;

(c) thời gian sử dụng ước tính trên 1 năm;
    (d) có đủ tiêu chuẩn giá trị theo quy định hiện hành.
    ………….(theo chuẩn mực kế toán số 03)

hoặc theo tt 203/2009
    .....nếu thoả mãn đồng thời cả ba tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:
    a. chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b. có thời gian sử dụng trên 1 năm trở lên;
    c. nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy và có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên. (nay là 30.000.000 đồng theo tt 45/2013)

chúng ta thấy nhấn mạnh điểm: “nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy” là 1 trong những yêu cầu bắt buộc. vậy xét về mặt khách quan, nếu khi mua bán 2 bên không tiến hành đánh giá, thẩm định giá đối với tài sản cũ, không lập hóa đơn chứng từ ...ta dựa vào đâu để xác định nguyên giá? và khi nguyên giá không được xác định cụ thể cho dù theo dõi, trích chi phí khấu hao cũng đâu có ích gì!

do đó tscđ này bạn có thể trích khấu hao, theo dõi theo nguyên tắc kế toán song khi quyết toán thuế tndn sẽ phải thực hiện loại phần chi phí này ra khỏi cp hợp lý.

việc không thanh toán bằng chuyển khoản vào thời điểm diễn ra mua bán giữa 2 bên chỉ liên quan đến khấu trừ thuế gtgt, song không có hóa đơn nên không ảnh hưởng gì, và nên đưa vào tk 338 thay vì 331 hợp lý hơn...
    tại thời điểm hiện tại, sẽ không có cách nào để có thể hợp lý hóa tscđ đó trừ khi 2 bên tìm phương án thực hiện đầy đủ việc đánh giá, lập hợp đồng và có hóa đơn mua bán tài sản đó.

cảm ơn letoanly ! ở đây m có ba vấn đề:
    1> làm thế nào để sửa lỗi trên bctc về nghiệp vụ "trả trước cho người bán 200tr" khi mà đến tận giờ vẫn chưa có chứng từ hợp lý
    2> coi như hai năm 2012 và 2013 mình đi mượn máy (ko phải thuê hoặc thuê nhưng ko hách toán quyết toán) , đến năm 2014 mình lập chứng từ mới về hóa đơn này thì làm ntn, thủ tục gồm những gì???
    3> nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy: cái này là do hai bên tự xác định hay cần có thêm bên thứ ba nào??? có ai có mẫu hồ sơ về cái này ko cho m xin với.
    xin cảm ơn mọi người

theo tớ nghĩ:
    + các chứng từ thu- chi là chứng từ nội bộ , bạn có thể bổ sung sau
    +để mang tài sản này về làm tscđ bạn phải hoàn thiện bộ chứng từ mua bán tài sản cố định
    - biên bản họp hội đồng thành viên
    - hđồng mua bán tscđ
    - hoa đơn tài sản cố định ( tốt nhất là 400tr )
    - biên bản giao nhận tài sản
    ( k biết còn thiếu gì không nhỉ ? )
    + phần nguyên giá bạn tham khảo tại chuẩn mực 03

Trích dẫn Gửi bởi chauan263
    cảm ơn letoanly ! ở đây m có ba vấn đề:
    1> làm thế nào để sửa lỗi trên bctc về nghiệp vụ "trả trước cho người bán 200tr" khi mà đến tận giờ vẫn chưa có chứng từ hợp lý
    2> coi như hai năm 2012 và 2013 mình đi mượn máy (ko phải thuê hoặc thuê nhưng ko hách toán quyết toán) , đến năm 2014 mình lập chứng từ mới về hóa đơn này thì làm ntn, thủ tục gồm những gì???
    3> nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy: cái này là do hai bên tự xác định hay cần có thêm bên thứ ba nào??? có ai có mẫu hồ sơ về cái này ko cho m xin với.
    xin cảm ơn mọi người
    phương án "mượn máy" khá hay! bạn nên làm theo cách này...
    các vấn đề cả bạn mình có ý như sau:
    1. bạn không nhất thiết phải sửa lại bctc của năm trước mà điều chỉnh tại 2013 cũng đc (sửa chữa sai sót kế toán theo pp phi hồi tố) chuyển 331 -> 338 (đánh dấu để tìm ý giải trình nếu đc hỏi) vì khoản này ko làm ảnh hưởng đến nghĩa vụ thuế nên ko cần thực hiện quyết toán, nộp lại bctc.

2. nếu bên bán còn hoạt động, hãy trao đổi cùng họ để làm các bước cần thiết như: thành lập hội đồng thẩm định ts, thanh lý tscđ nếu cty tnhh mtv có quyết định của giám đốc về thanh lý tscđ và sau đó nhất thiết phải lập hóa đơn nếu không chính người bán sẽ vi phạm luật thuế (theo nđ 51/2010 nay là nđ 109/2013) vì bán hàng hóa không lập hóa đơn...

3. như trên, nếu dn bán vẫn còn hoạt động sẽ tiến hành thành lập hội đồng thanh lý để định giá sao cho hợp lý là đc, nếu có điều kiện thuê thẩm định giá thì quá tốt song cái này cũng ko nhất thiết.
    hồ sơ thanh lý bạn có thể tham khảo tại điều 8 thông tư 45/2013...

Trích dẫn Gửi bởi malanh2708
    theo tớ nghĩ:
    + các chứng từ thu- chi là chứng từ nội bộ , bạn có thể bổ sung sau
    +để mang tài sản này về làm tscđ bạn phải hoàn thiện bộ chứng từ mua bán tài sản cố định
    - biên bản họp hội đồng thành viên
    - hđồng mua bán tscđ
    - hoa đơn tài sản cố định ( tốt nhất là 400tr )
    - biên bản giao nhận tài sản
    ( k biết còn thiếu gì không nhỉ ? )
    + phần nguyên giá bạn tham khảo tại chuẩn mực 03
    bạn ơi cho mình hỏi giwof mình muốn làm thủ tục thu hồi 200tr do ko thực hiện được hợp đồng và để tscđ đó là ts góp vốn của thành viên có được ko? nếu được thì thủ tục ntn bạn có form ko cho m xin với

để hạch toán làm tài sản của doanh nghiệp bắt buộc phải có hóa đơn theo đúng quy định nhé!

cần mua hóa đơn đỏ giá khoảng 4% hoặc 5% tùy theo mặt hàng nhé..0937122487.hương