Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

ĐỊNH KHOẢN TÀI SẢN CỐ ĐỊNH VÀ KẾT CHUYỂN

mong mọi người giải thích cho em hiểu
    "mua 1 tài sản cố định theo tổng giá thanh toán là 110 (thuế gtgt 10%),đã trả bằng tiền gửi ngân hàng.chi phí vận chuyển là 5 đã chi bằng tiền mặt"
    em định khoản như sau
    nợ tk 211 100+5= 105
    nợ tk 133 10
    có tk 111 5
    có tk 112 110
    mọi người cho ý kiến giúp em,nghiệp vụ em định khoản như vậy là đúng hay sai?vì em thấy có một số trường hợp phải ghi kết chuyển nguồn hình thành tài sản cố định, là trường hợp đã qua lắp đặt chạy thử,hoặc mua tài sản cố định đưa ngay vào sử dụng. em rối quá,

ðề: định khoản tài sản cố định và kết chuyển

chào bạn, mình sẽ phân tích giúp bạn. khi ghi nhận nguyên giá tscđ chia làm trường hợp :
    + tài sản cđ mua về dùng luôn, không qua lắp đặt chạy thử
    +tài sản cđ phải qua lắp đặt, chạy thử có tải, chạy thử không tải
    trường hợp đầu tiên thì hạch toán luôn vào tài khoản 211-nguyên giá tscđ
    trường hợp thứ 2 bạn cần hạch toán qua tk 241 trước- nguyên giá, chi phí vận chuyển, bốc dỡ, chạy thử, lắp đặt.... >khi nào hoàn thành bàn giao và đưa vào sử dụng thì kết chuyển qua tài khoản 211( nợ tk 211/có tk 241).
    +nếu tài sản cố định trên được mua sắm bằng nguôn vốn kinh doanh thì không phải kết chuyển nguồn, còn mua sắm bằng các nguồn khác( không phải nguồn vốn kinh doanh, vd: quỹ đầu tư phát triển, quỹ phúc lợi..)thì phải làm bút toán kết chuyển nguồn: nợ tk 414.441/có tk 411) vì sao phải kết chuyển nguồn hình thành tài sản. vì các quỹ trên không phải là nguôn vốn phục vụ kinh doanh mà phục vụ đối tượng khác nên nếu dùng các quỹ không phải là nguồn vốn kinh doanh thì bắt buộc phải kết chuyển nguồn để biết rằng tài sản trên dùng nguồn gì để mua sắm?.
    còn cách bạn hạch toán như trên nếu nói về nguyên lý thì không sai, đảm bảo đủ tài khoản cần dùng, tổng nợ bằng tổng có , nhưng về mặt hạch toán để làm kế toán thì chưa được ổn, vì thực tế không định khoản gộp như vậy, mà phải tách riêng tưng phần, vd: bút toán ghhi nhận tăng tài sản, khâu thanh toán, kết chuyển nguồn..
    đôi điều chia sẻ cùng bạn, chắc bây giờ bạn biết tự hạch toán rồi đúng không ạ?
    nếu có góp ý nào hãy gửi lại cho mình, thân chào bạn!

ðề: ðề: định khoản tài sản cố định và kết chuyển

bạn ơi, thế chi phí lặp đặt, chạy thử được dùng tiền mặt của quỹ đầu tư phát triểm chẳng hạn thì có kết chuyển không?

Trích dẫn Gửi bởi dieuquynh25
    bạn ơi, thế chi phí lặp đặt, chạy thử được dùng tiền mặt của quỹ đầu tư phát triểm chẳng hạn thì có kết chuyển không?
    nếu các chi phí đó được chi bằng tiền của quỹ đầu tư phát triển thì cũng kết chuyển nguồn hình thành tài sản

cho mình hỏi với, khi nhập khẩu tài sản cố định mà có chi phí lắp đặt chạy thử thì có cho qua tk241 không?

có cho qua 241 bạn @hatrang293 à, vì chưa dùng mà

Trích dẫn Gửi bởi hatrang293
    cho mình hỏi với, khi nhập khẩu tài sản cố định mà có chi phí lắp đặt chạy thử thì có cho qua tk241 không?
    có bạn ạ.

thì ra là thế. cảm ơn bạn rất nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi cncgroup
    chào bạn, mình sẽ phân tích giúp bạn. khi ghi nhận nguyên giá tscđ chia làm trường hợp :
    + tài sản cđ mua về dùng luôn, không qua lắp đặt chạy thử
    +tài sản cđ phải qua lắp đặt, chạy thử có tải, chạy thử không tải
    trường hợp đầu tiên thì hạch toán luôn vào tài khoản 211-nguyên giá tscđ
    trường hợp thứ 2 bạn cần hạch toán qua tk 241 trước- nguyên giá, chi phí vận chuyển, bốc dỡ, chạy thử, lắp đặt.... >khi nào hoàn thành bàn giao và đưa vào sử dụng thì kết chuyển qua tài khoản 211( nợ tk 211/có tk 241).
    +nếu tài sản cố định trên được mua sắm bằng nguôn vốn kinh doanh thì không phải kết chuyển nguồn, còn mua sắm bằng các nguồn khác( không phải nguồn vốn kinh doanh, vd: quỹ đầu tư phát triển, quỹ phúc lợi..)thì phải làm bút toán kết chuyển nguồn: nợ tk 414.441/có tk 411) vì sao phải kết chuyển nguồn hình thành tài sản. vì các quỹ trên không phải là nguôn vốn phục vụ kinh doanh mà phục vụ đối tượng khác nên nếu dùng các quỹ không phải là nguồn vốn kinh doanh thì bắt buộc phải kết chuyển nguồn để biết rằng tài sản trên dùng nguồn gì để mua sắm?.
    còn cách bạn hạch toán như trên nếu nói về nguyên lý thì không sai, đảm bảo đủ tài khoản cần dùng, tổng nợ bằng tổng có , nhưng về mặt hạch toán để làm kế toán thì chưa được ổn, vì thực tế không định khoản gộp như vậy, mà phải tách riêng tưng phần, vd: bút toán ghhi nhận tăng tài sản, khâu thanh toán, kết chuyển nguồn..
    đôi điều chia sẻ cùng bạn, chắc bây giờ bạn biết tự hạch toán rồi đúng không ạ?
    nếu có góp ý nào hãy gửi lại cho mình, thân chào bạn!

Trích dẫn Gửi bởi thutrang1692
    có cho qua 241 bạn @hatrang293 à, vì chưa dùng mà
    hì cảm ơn bạn nhiều nha. mình mới đăng kí thành viên ở diễn đàn này nên chưa biết sử dụng thế nào lắm ^^

---------- post added at 07:39 ---------- previous post was at 07:38 ----------

cảm ơn bạn nha ^^

---------- post added at 07:47 ---------- previous post was at 07:39 ----------

Trích dẫn Gửi bởi ngauhungten
    có bạn ạ.
    cảm ơn bạn nha ^^