Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

CẢ nhà GIÚP e với!!!!Tăng TSCĐ từ biếu tặng mà ko phải nộp thuế trước bạ?

em chào cả nhà, em mới vào làm một công ty giám đốc muốn đưa xe tải vào tài sản của công ty để được trích khấu hao, xe tải đó là của một người cháu của giám đốc, nếu sang tên đổi chủ thì phải nộp thuế trước bạ mất vài chục triệu, nếu làm góp vốn thì tăng vốn điều lệ và nộp thuế môn bài và đăng ký lại vì công ty em là công ty tnhh 1 thành viên trong bản điều lệ không có thành viên góp vốn chỉ có mỗi giám đốc, hix.nếu làm thuê tài chính thì cũng ko ổn, vì không phải ai cũng đứng ra cho thuê tài chính được...
    cả nhà giúp em với....em cảm ơn mọi người nhiều

ðề: cả nhà giúp e với!!!!tăng tscđ từ biếu tặng mà ko phải nộp thuế trước bạ?

làm hợp đồng thuê xe đi, trường hợp này là thuê hoạt động chứ thuê tài chính cái gì, định kỳ bên cho thuê mua hóa đơn chi cục thuế cho bạn, khấu trừ thuế tncn.
    ngoài ra còn có đầu vào là xăng dầu, sửa chữa xe nữa.
    còn bạn muốn vừa tăng tài sản mà ko muốn sang tên nộp phí trước bạn thì mình bó tay.com rồi. tăng vậy thuế vào nó loại chi phí ra thì mất cả chì lẫn chài.

ðề: cả nhà giúp e với!!!!tăng tscđ từ biếu tặng mà ko phải nộp thuế trước bạ?

uh bên bạn là công ty mà.
    bạn làm 1 hợp đồng thuê xe với cá nhân đó, trong hợp đồng ghi rõ chi phí sửa chữa xe nếu phát sinh là do công ty chịu trong thời gian thuê (để lấy hóa đơn đầu vào chi phí sửa chữa).
    hàng tháng hoặc quý ra chi cục thuế địa phương để mua hóa đơn đỏ làm chứng từ đầu vào, nộp thuế môn bài cho cá nhân đó, mỗi lần thanh toán tiền phải trích thuế tncn của cá nhân cho thuê xe.
    bạn có thể tham khảo chi tiết hơn trên diễn đàn, đã có nhiều bài viết chi tiết về thuê xe này, mình chỉ hướng dẫn chung vậy thôi.