Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Ghi nhận TSCĐ tăng khì nào?

ðề: ghi nhận tscđ tăng khì nào?

Trích dẫn Gửi bởi yami_yugi
    anh chị tư vấn giúp em:

tài sản cố định khi mua về dùng cho sản xuất kinh doanh của dn sẽ ghi nhận tăng khi nào? em cảm ơn nhiều!
    khi nào nhâp kho tscđ thì ghi tăng thui bạn ui. khi sử dụng thì bắt đầu trích khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi lysucha
    khi nào nhâp kho tscđ thì ghi tăng thui bạn ui. khi sử dụng thì bắt đầu trích khấu hao.
    tài sản mua về nhưng chưa sử dụng không trích khấu hao sao bác? nếu không sử dụng thì sau 1 thời gian tài sản đó có bị hao mòn không?

theo tt mới thi tscđ dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh đang sử dụng, chưa sử dụng, không cần dùng đều khấu hoa bạn ah.
    mình học ở môn tcdn là như vậy!!!!!!!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi nguyễn trọng
    theo tt mới thi tscđ dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh đang sử dụng, chưa sử dụng, không cần dùng đều khấu hoa bạn ah.
    mình học ở môn tcdn là như vậy!!!!!!!!!!!!!!!
    thông tư nào vậy bạn? mìnhchuwaa nghe thấy thông tư nào nói vậy?

tài sản mua về nhưng chưa sử dụng không trích khấu hao sao bác? nếu không sử dụng thì sau 1 thời gian tài sản đó có bị hao mòn không?
    trước đây thì chưa sử dụng thì không được trích khấu hao. theo thông tư 203/2009/tt-btc ngày 20/10/2009 thì:

9. việc trích hoặc thôi trích khấu hao tscđ được thực hiện bắt đầu từ ngày (theo số ngày của tháng) mà tscđ tăng hoặc giảm. doanh nghiệp thực hiện hạch toán tăng, giảm tscđ theo quy định hiện hành về chế độ kế toán doanh nghiệp.

khi mua về dùng ngay hoặc nhập kho thì ghi tăng tscđ, còn với tài sản không tham gia vào hoạt động kinh doanh như: tscđ k dùng đến, chưa dùng đến, tscd phục vụ cho hoạt động phúc lợi thì k trích khấu hao. bạn tham khảo thêm thông tư 203/2009/tt-btc khấu hao tscđ :alo:

mấy anh chị cho em hỏi câu này nhá: khi nào thì mình ghi nhận giảm tscđ và khấu hao có phải là giảm tscđ không ạ, mong mấy anh chị trả lời sớm vì em đang cần gấp. hi

chào bạn! khi mua tài sản về mà thực tế chưa dùng->

bạn có thể trích khấu hao luôn nếu bạn thấy cần thiết, bạn tự cân đối chi phí doanh nghiệp để xem nên trích khấu hao luôn hay chưa bạn nhé-> khi thông báo với cơ quan thuế -> lúc đó mới có sự ràng buộc , còn chưa thông báo thì bạn tự cân đối chi phí

không ai đi kiểm tra tài sản của bạn thực tế dùng, hay không dùng đâu, miễn là nó có thật ở cty bạn là oke

Trích dẫn Gửi bởi tamngu
    mấy anh chị cho em hỏi câu này nhá: khi nào thì mình ghi nhận giảm tscđ và khấu hao có phải là giảm tscđ không ạ, mong mấy anh chị trả lời sớm vì em đang cần gấp. hi
    các trường hợp ghi nhận giảm tscđ
    - thanh lý, nhượng bán
    bút toán xóa sổ ng
    nợ tk 811: giá trị còn lại
    nợ tk 214: giá trị hao mòn lũy kế đến thời điểm thanh lý nhượng bản
    có tk 211: nguyên giá tscđ
    bút toán bán thanh lý
    nợ tk 111, 112, 131:
    có tk 711: doanh thu bán thanh lý
    có tk 3331; thuế vat
    khấu hao tscđ không phải là giảm tscđ: khấu hao hiểu là trích dần giá trị tscđ vào chi phí của doanh nghiệp, khi tài sản hết thời gian khấu hao thì không được trích khấu hao nữa và lúc đó tscđ đó sẽ phục vụ không công cho doanh nghiệp