Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Khấu hao TSCD

Khấu hao TSCD

mình gặp phải trường hợp sau mong cả nhà tư vấn giúp:
    công ty mình mua lại 1 chiếc ô tô con từ cty mẹ (đã qua sử dụng, cty mẹ đã khấu hao hết trong 5 năm) với giá trị xuất hóa đơn là 14.000.000, ngày xuất là 18/03/2013. mình đưa vào tscd và trích khấu hao trong 2 năm bắt đầu từ 18/03/2013. nhưng bây giờ sếp bán lại chiếc xe này cho 1 cá nhân trong công ty. có nghĩa là cty sẽ lại phải xuất hóa đơn cho cá nhân này thời gian khoảng 15/04/2013. mới làm ts được 1 tháng giờ lại bán đi, mình ko biết phải trích khấu hao như thế nào cho hợp lý chiếc xe này. mong cả nhà tư vấn giúp!

ðề: khấu hao tscd

tốt nhất là hạch toán vào hàng hóa, sau đó suất bán hàng hóa. trường hợp hạch toán vào tscđ rồi thì xuất bán tscđ do ko sử dụng được và thời gian ngắn như vậy thì ko cần phải trích khấu hao

ðề: khấu hao tscd

bạn cứ trích khấu hao trong 1 tháng đó (theo thời gian khấu hao 2 năm lúc bạn mua về tự đánh giá), rồi bán thanh lý như tài sản bình thường.
    việc bạn sử dụng 1 tháng, 1 năm hay 10 năm rồi bán đều như nhau. tuy vậy nếu bạn không muốn trích cũng chả sao, càng tốt cho thuế vì không làm tăng chi phí.
    mà lúc bạn mua về có làm thủ tục sang tên, nộp phí trước bạn không vậy?