Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Sữa chữa lớn TSCĐ

mọi người ơi cho em hỏi về cách sửa chữa lớn tscđ. công ty em mua thanh lý 1 cái máy đào có giá trị là 97.000.000đ vào tháng 11/2012
    công ty em cho sữa chữa lại với các chi phí như sau: dầu, nhớt, vận hành chạy máy : 11.000.000 đ
    sữa chữa thay vỏ máylà 110.000.000 ( nhưng tháng 12/2012 và tháng 03/2013 mới xuất đầy đủ hóa đơn)
    vậy mọi người cho em hỏi em phải định khoản và trích khấu hao vào tháng nào mới đúng? em đang cần gấp, mọi người ai biết chỉ giúp em.

ðề: sữa chữa lớn tscđ

chào bạn!
    mọi chi phí có liên quan đến sửa chữa bạn cộng vào nguyên giá cai máy đào.bạn mua máy đào về chỉ mới sửa chữa chứ có sử dụng chưa? thời gian tính khấu hao bắt đầu tính từ ngày bạn đưa vào sử dụng tài sản đó.

chào bạn, bạn cần hiểu sửa chữa lón tài sản cố định là gì, bảo dưỡng tài sản cố định là gì: bảo dưỡng tài sản cố định là việc duy trì vận hành của tài sản cố định như thay dầu,.... không làm tăng tuổi đời sử dụng của tài sản cũng như tăng năng suất lao động thì bạn cho luôn vào giá vốn trong kỳ, còn sửa chữa lớn tài sản cố định phải làm tăng khả năng hiệu quả hoạt động của máy móc, tài sản, or tăng năng suất của máy or làm giảm chi phí sản xuất của công ty thì bạn ghi nhận tăng nguyên giá nhé. cần có biên bản nghiệm thu và đánh giá việc sửa chữa lớn để có có sở ghi nhận tăng nguyên giá bạn nhé

bạn tập hợp toàn bộ các chi phí chạy thử, mua vỏ vào tk 241, sau đó sang tháng 3/2013 bạn kết chuyển n 211/ c 241 và bắt đầu tính khấu hao từ tháng 3/2013.