Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Góp vốn bằng tài sản cố định không có hóa đơn

mình mới vào làm ở công ty sản xuất các sản phẩm về nhưạ plastic. công ty này thành lập từ tháng 10/2011. tài sản góp vốn là 2 máy ép nhưạ của cá nhân giám đốc nhưng không có chứng từ liên quan gì đến 2 máy đó. ngày 3/2 vưà rôì bên cty có thuê cty thẩm định được giá trị 2 cái máy ép nhưạ là 800tr. bây giờ mình đang tính giá thành và lập báo cáo tài chính cho năm 2011 không bít là mình có khâú hao 2 cái máy tại thời điểm năm 2011 không các bạn nhỉ? mình có đưa 2 cái máy đó vào tscđ năm 2011 không các bạn nhỉ? vì bên công ty thẩm định mới xuất hóa đơn ngày 3/2/12. mong các bậc tiền bối chỉ giúp em mới ra nghề nên còn non lắm

ðề: góp vốn bằng tài sản cố định không có hóa đơn

theo thông tư 130:, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:1.2. khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
    khoản chi không đc trừ bao gồm :b) chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh được thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).
    -tài sản cố định góp vốn, tài sản cố định điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình có đánh giá lại theo quy định thì doanh nghiệp nhận tài sản cố định này được tính khấu hao vào chi phí được trừ theo nguyên giá đánh giá lại. đối với loại tài sản khác không đủ tiêu chuẩn là tài sản cố định có góp vốn, điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình và tài sản này có đánh giá lại theo quy định thì doanh nghiệp nhận tài sản này được tính vào chi phí được trừ theo giá đánh giá lại.

do đó tài sản này bạn không được khấu khao vào năm 2011 vì không đủ điều kiện khấu hao, đến tháng 2/12 bạn có thẩm định giá lại thì lúc đó mới đủ điều kiện để được khấu hao, bạn bắt đầu khấu hao tscđ này từ tháng 2/12, thời gian khấu hao tscđ này thuộc nhóm b số 18 theo phụ lục 01 của quyết định 206/2003/qđ-btc ngày 12/12/2003 về ban hành chế độ quản lý sử dụng và trich khấu hao tscđ với thời gian khấu hao là từ 5-12 năm( nên chon thời gian khấu hao là 5 năm ), giá trị tính khấu hao là giá đã được thẩm định lại. thân chào bạn ! meoden_xlll2000@yahoo.com

chào bạn dangkhoa_cr.
    cho mình hỏi tý. như bạn trả lời thì có nghĩa là tscđ sau ngày chuyên gia thẩm định đánh giá lại giá trị tài sản góp vốn thì tscđ đó mới được trích khấu hao mà không cần phải có hóa đơn hay giấy sang tên chính chủ cho công ty được góp vốn phải không?.
    nếu đúng như vậy, bạn có văn bản nào cho phép như vậy bạn cho mình với. mình đang rất cần.

duogn nhian la khogn dua cao khau hao rui .chi duoc trich vao nam 2012