Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

hạch toán mua một máy laptop để sử dụng

cty mình mới thành lập tháng 12 có mua một máy laptop để sử dụng nhưng mình không biết hạch toán như thế nào, với lại mình cũng ko biết trích khấu hao luôn có anh chị nào chỉ giúp mình với.có thể hạch toán nghiệp vụ giúp mình luôn, chuẩn bị hết hạn nộp báo cáo quyết toán mà giờ mình chưa làm gì cả nếu mà nộp trễ mình sợ sẽ bị phạt sếp sẽ la, chỉ giúp mình với , mình cảm ơn rất nhiều

ðề: hạch toán mua một máy laptop để sử dụng

mua laptop:
    nợ tk 211
    nợ tk 133
    có tk 111, 112, 331
    hạn nộp bc và quyết toán là ngày 31/3/2008 cơ mà.

mới thành lập tháng 12/2007 thì bạn không làm quyết toán thuế tndn 2007 cũng được. gom chung vào với năm 2008 cho tiện.
    báo sếp vậy để ổng khỏi la.
    laptop có thể trích kh trong 3-8 năm. bạn chọn 3,5 năm hoặc 40 tháng cho chẵn cũng được.
    mua:
    n211: 12 tr
    n133: 1,2tr
    c111(112,331...): 13,2tr
    hàng tháng tính kh:
    n642/c214: 0,3tr

Trích dẫn Gửi bởi ngocthuc0202
    cty mình mới thành lập tháng 12 có mua một máy laptop để sử dụng nhưng mình không biết hạch toán như thế nào, với lại mình cũng ko biết trích khấu hao luôn có anh chị nào chỉ giúp mình với.có thể hạch toán nghiệp vụ giúp mình luôn, chuẩn bị hết hạn nộp báo cáo quyết toán mà giờ mình chưa làm gì cả nếu mà nộp trễ mình sợ sẽ bị phạt sếp sẽ la, chỉ giúp mình với , mình cảm ơn rất nhiều
    bạn tham khảo quyết định 206/2003/qđ-btc nhé, trong đó có quy định khung thời gian trích khấu hao từng loại tài sản

định khoản các bạn đã chỉ rùi đó. mình thì chỉ khuyên bạn như thế này thôi. khi bạn mua về mà đủ tiêu chuẩn ghi nhận tscđ thì phải làm bản thông báo trích khấu hao ts gửi lên cơ quan thuế để có xác nhận nhé

Trích dẫn Gửi bởi girlsmiling
    mua laptop:
    nợ tk 211
    nợ tk 133
    có tk 111, 112, 331
    hạn nộp bc và quyết toán là ngày 31/3/2008 cơ mà.
    bạn xem thử laptop đó bao nhiêu, nếu 9 triệu thì sao đưa vào tscd mà đưa vào công cụ, kúc đó hạch toán.

nợ tk 142
    có tk 111

nợ tk 6423
    nợ tk 133
    có tk 142.
    nếu mua để ở kho thì hạch toán thên tk 153

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    bạn xem thử laptop đó bao nhiêu, nếu 9 triệu thì sao đưa vào tscd mà đưa vào công cụ, kúc đó hạch toán.

nợ tk 142
    có tk 111

nợ tk 6423
    nợ tk 133
    có tk 142.
    nếu mua để ở kho thì hạch toán thên tk 153
    laptop thì thường giá trên 10tr (trừ phi mua hàng second hand). nếu dưới 10 triệu thì hạch toán vào công cụ dụng cụ 153 chứ nhỉ? seo lại 142? mua laptop về seo lại để ở kho?

Trích dẫn Gửi bởi girlsmiling
    laptop thì thường giá trên 10tr (trừ phi mua hàng second hand). nếu dưới 10 triệu thì hạch toán vào công cụ dụng cụ 153 chứ nhỉ? seo lại 142? mua laptop về seo lại để ở kho?
    142 thì liên quan gì đến kho vậy bạn ? tk loại 15.. sử dụng khi bạn có nhập xuất kho - trong trường hợp này nếu giá <10tr thì đưa vào 142 rùi phân bổ dần vào chi phí bộ phận liên quan như 6413,6423,6273 .. - coi như ccdc dùng tại bộ phận này => lập bảng theo dõi riêng tk142 là ok. :book:

Trích dẫn Gửi bởi kvn
    định khoản các bạn đã chỉ rùi đó. mình thì chỉ khuyên bạn như thế này thôi. khi bạn mua về mà đủ tiêu chuẩn ghi nhận tscđ thì phải làm bản thông báo trích khấu hao ts gửi lên cơ quan thuế để có xác nhận nhé
    tại sao bạn lại khuyên như vậy nhỉ :confuse1:, tscđ có đầy đủ chứng từ thì cứ trích khấu hao thôi chứ đăng ký cái gì ?/? ko lẽ trong tháng phát sinh 100 cái tscđ lại làm 100 bản thông báo ah - hiện tại bỏ đăng ký danh sách chi tiết khấu hao tscđ rùi nhé, chỉ đăng ký phương pháp trích khấu hao thôi. :happy3:

Trích dẫn Gửi bởi kidmandang
    tại sao bạn lại khuyên như vậy nhỉ :confuse1:, tscđ có đầy đủ chứng từ thì cứ trích khấu hao thôi chứ đăng ký cái gì ?/? ko lẽ trong tháng phát sinh 100 cái tscđ lại làm 100 bản thông báo ah - hiện tại bỏ đăng ký danh sách chi tiết khấu hao tscđ rùi nhé, chỉ đăng ký phương pháp trích khấu hao thôi. :happy3:
    good idea!
    đủ đk thì đưa vào tscđ và hạch toán, đồng thời trích kh hàng tháng.cụ thể trích kh, thời gian trích...xem qd206.
    về hạch toán ko biết là tscđ hay ccdc nên mình ko hd.chọn lọc một số bài ở trên cũng đc rồi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối