Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

ðề: trích khấu hao tscđ

trường hợp trích khấu hao mà những tài sản đó ko phục vụ mục đích sản suất kinh doanh.
    thân

khấu hao tăng, chi phí tăng: mình nghĩ là trích khấu hao cho những khoản chi phí khác. bởi vì thanh lý thì khấu hao giảm phải gi nợ 214 chứ...

Trích dẫn Gửi bởi cuongdvc
    thanh lý tài sản cố định bạn nhé, ngoài ra còn trường hợp trích khấu hao mà những tài sản đó ko phục vụ mục đích sản suất kinh doanh.
    thân
    anh ơi, cho em hỏi là trích khấu hao tscđ của quỹ phúc lợi thì sẽ định khoản thế nào. em có thắc mắc định lập topic hỏi mà sẵn thấy topic này nên hỏi luôn

Trích dẫn Gửi bởi hồngquân
    khấu hao tăng, chi phí tăng: mình nghĩ là trích khấu hao cho những khoản chi phí khác. bởi vì thanh lý thì khấu hao giảm phải gi nợ 214 chứ...
    nếu thanh lý thì (nợ tk 811, nợ tk 214 / có tk 211)
    tscđ dùng cho phúc lợi không trich khấu hao , cho thuê thì vẫn trích khấu hao tính vào chi phí cho bộ phận cho thuê.
    nên em không biết định khoản này nằm trong trường hợp nào nữa, mong mọi người chỉ giúp !

---------- post added at 12:25 ---------- previous post was at 12:21 ----------

trường hợp trích khấu hao mà những tài sản đó ko phục vụ mục đích sản suất kinh doanh.
    thân
    tất cả các nghiệp vụ có xuất hiện tài khoản 711 và 811 đều không phục vụ mục đích sản xuất kinh doanh rồi, anh có thể cho một ví dụ cụ thể được không ?

up cho dân nhà mình giải thích

up cho dân nhà mình giải thích
    đánh dấu, rồi giải thích sau. tôi biết vì sao như thế nhé .

theo mình nghĩ và trao đổi với đồng nghiệp. thông tư 203 sử dụng cho mục đích tính thuế là chính. còn vấn đề thông tư 138 là để hướng dẫn kế toán hạch toán. vì nguyên tắc là phải theo dõi được toàn bộ tài sản cố định hiện có của doanh nghiệp
    mong dân nhà mình cho ý kiến thêm.
    thân,

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    đoạn này và đoạn trên có gì mâu thuẫn không nhỉ ? sao với cái này thì không trích mà cái kia lại trích ? hông lẽ văn bản pháp luật "đá" nhau sao ? biết theo cái nào ?
    tại điều 1 : đối tượng, phạm vi áp dụng ; phần a : - quy định chung của tt 203/2009/tt-btc quy định về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tscđ tại đoạn 1 quy định : " 1... chi phí khấu hao tài sản cố định tính theo quy định tại thông tư này được sử dụng để xác định chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp ..."

tscđ thuần túy phục vụ hoạt động phúc lợi bị loại trừ "không trích khấu hao" ở đây sẽ được hiểu là "trích khấu hao không được ghi nhận chi phí", và điều này là phù hợp với hướng dẫn về trích khấu hao tscđ phục vụ hoạt động phúc lợi tại tt 138.

Trích dẫn Gửi bởi liclic
    mọi người cho em hỏi. định khoản nợ tk 811 / có tk 214 ở những trường hợp nào ?
    mong mọi người giúp đỡ !
    vd: khi dn cho thuê tscđ (thợp thuê hoạt động) mà dn không có chức năng cho thuê tscđ thì khấu hao tính vào cp khác.