Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

TSCĐ là nhà xưởng đi thuê

chào các anh chị, em có việc này nhờ anh chị nào biết trả lời giúp em với>
    công ty em thành lập và đang thuê đất và xây dựng nhà xưởng. vậy khi nhà xưởng hoàn thành thì em hạch toán tscđ này như thế nào. em xin cảm ơn nhiều!

tscd là công trình xd trên đất đi thuê muốn xác định là tscđ và trích kh cần thoả mãn các điều kiện sau....

+ hđ thuê mượn đất phải được công chứng tại cq công chứng theo quy định của pl. thời gian thuê mượn không thấp hơn thời gian trích kh tối thiểu của ts đó.
    + hoá đơn thanh toán khối lượng công trình xây trên đất đó phải ghi tên, địa chỉ, mst của công ty.(bao gồm cả các hợp đồng, biên bản thanh lý hđ mua vật tư , nhân công xây công trình)
    + công trình trên đất thuê mượn được theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tscđ.
    sau khi công trình hoàn thành bạn nhớ làm biên bản nghiệm thu đưa vào sử dung. trước khi trích kh tscđ phải đăng ký tại chi cuc thuế quản lý.

nếu thỏa mãn được các điều kiện trên thì bạn hạch toán như sau:

- nếu tự xd (chỉ được phép đối với cty có chức năng xd). tập hợp chi phí vào các tk 621, 622, 627, 154 ... rồi kết chuyển vào 241. kết thúc lập biên bản nghiệm thu (có gđ, ktt và thành viên hđqt) rồi chuyển vào 211
    - nếu thuê ngoài xd phần nhân công, mình mua nvl: hạch toán tương tự như trên, phần nhân công thuê ngoài ht vào tk 627
    - nếu thuê ngoài xd 100%: ký hợp đồng ht nợ 241/có 331 theo giá trị trên dự toán
    trả trước/từng phần giá trị hđ hạch toán nợ 331/có 111-112
    quyết toán giá trị công trình, hạch toán tăng/giảm tùy theo hđ có phát sinh thêm hay không. chuyển 241 vào 211

chúc bạn làm tốt.

cảm ơn bạn, nhưng cho mình hỏi thêm là la khi hạch toán vào tk241 thì có phải hạch toán riêng phần thuê đất và phần thuê ngoài xd không? khi kết chuyển 241 vào 211 thì 211 bao gồm chi phí thuê đất và chi phí thuê ngoài xd có phải không?:k5429592:

Trích dẫn Gửi bởi saumilk
    cảm ơn bạn, nhưng cho mình hỏi thêm là la khi hạch toán vào tk241 thì có phải hạch toán riêng phần thuê đất và phần thuê ngoài xd không? khi kết chuyển 241 vào 211 thì 211 bao gồm chi phí thuê đất và chi phí thuê ngoài xd có phải không?:k5429592:
    ko hạch toán riêng. 211 bao gồm cả 2 cp đó luôn!
    ( tất cả các cp đến khi tài sản vào trạng thái sử dụng)

ðề: re: tscđ là nhà xưởng đi thuê

bạn hangnghiem ơi!
    mình có vấn đề này nhờ bạn gỡ rối giúp mình. công ty mình ngoài kinh doanh buôn bán còn làm dịch vụ đập phá, tháo dỡ nhà cũ và công trình cũ. từ hồi nào tới giờ chưa đưa một công trình đập phá nào vào sổ sách của công ty cả. mới đây giám đốc mình có ký hợp đồng với một công ty, nhận đập phá nhà xưởng của họ để họ làm nhà xưởng mới. mình băn khoăn quá không biết hạch toán như thế nào? tha thiết mong bạn giúp đỡ.mình mong tin bạn!chân thành cảm ơn!
    clever_angle22@yahoo.com là địa chỉ email của mình. (sdt: 0983902477)