Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Thuê rồi mua luôn TSCĐ

:khocdudoi:cty em là cty may mặc,2 tháng trước cty có thuê 1 máy khuy, tiền thuê đã trả từng tháng, mỗi tháng là 3tr.
    nhưng giờ giám đốc quyết định mua luôn máy đó, trị giá là 18tr,được trừ đi 6tr(tiền của hai tháng thuê trước). giờ em phải hạch toán sao, trong khi em đã đưa tiền thuê 2 tháng trước vào chi phí rồi?
    ac giúp em với!!!

ðề: thuê rồi mua luôn tscđ

bạn nói rõ xem bên khách hàng xuất hóa đơn cho bên bạn là nguyên giá 18tr chưa trừ khoản tiền thuê 6tr hay là 18 triệu đó đã trừ tiền thuê 6tr

re: ðề: thuê rồi mua luôn tscđ

Trích dẫn Gửi bởi bluestarvn
    bạn nói rõ xem bên khách hàng xuất hóa đơn cho bên bạn là nguyên giá 18tr chưa trừ khoản tiền thuê 6tr hay là 18 triệu đó đã trừ tiền thuê 6tr
    xuất hóa đơn 18tr là chưa trừ đấy ạ! mình phải đưa thêm 12tr nữa. bạn hãy chỉ mình htoan thế nào khi mình đã htoan tiền thuê 2 tháng trước vào 154 rồi?

ðề: re: ðề: thuê rồi mua luôn tscđ

Trích dẫn Gửi bởi t.nguyet66
    xuất hóa đơn 18tr là chưa trừ đấy ạ! mình phải đưa thêm 12tr nữa. bạn hãy chỉ mình htoan thế nào khi mình đã htoan tiền thuê 2 tháng trước vào 154 rồi?
    làm như bình thường nhập ts vào đã với nguyên giá 18 tr sau đó khoản 6 triệu thì giảm tư 154 sang công nợ phải trả là được mà

theo mình bạn nên đưa ts này là ccdc mình căn cứ tiền thuê mà bạn đã đưa vào chi phí 2 tháng 6tr nên ccdc này phân bổ trong vòng 6 tháng. nên khi nhận được hđ và chúng từ liên quan:
    nợ tk 142: 18tr
    có tk 154 6tr (ghi giảm 2 tháng phân bổ trước đó)
    có tk 331: 12tr
    (vì công cụ này đang sử dụng nên đưa vào 142, và mình bỏ qua vấn đề thuế gtgt)
    sâu đó định khoản trích lại 6tr đã phân bổ cho 2 tháng kia.
    nợ tk 154 6tr
    có tk 142 6tr

tới tháng thứ 3 trích tiếp
    nợ 154 3tr
    có 142 3tr

re: ðề: thuê rồi mua luôn tscđ

đưa vào ccdc có ổn không? vì giá trị đến 18tr luôn mà.

giá 18 triệu nhưng mức phân bổ trong 6 tháng thì vẫn không sao. còn không thì bạn đưa vào tscđ và lập mức khấu hao mới > 1 năm