Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

thuê tài chính TSCĐHH

mọi người ơi!đk hộ mình nv này với:
    đi thuê 1 chiếc ô tô theo phương thức thuê tài chính về sd ở bộ phận qldn.giá thuê ko thuế gtgt 10% là 450tr,thời gian thuê 3 năm,lãi suất 5%/năm trên giá trị còn lại ko bao gôm vat.hàng tháng dn trích tgnh để trả cho bên thuê.hết thời hạn thuê dn mua lại với giá chưa thuế 120tr,vat 10% đã thanh toán bằng tgnh.biết nợ gốc bao gồm cả vat,nợ gốc trả hàng năm đều nhau.

ðề: thuê tài chính tscđhh

a)nợ tk 212 - 450.000
    nợ tk 138 - 45.000 (phản ánh thuế)
    có tk 315 - 13.750
    có tk 342 - 481.250
    b)nợ tk 635 - 1.875 (lãi không có thuế)
    nợ tk 315 - 13.750
    có các tk 112-15.625
    -cuối niên độ kế toán, căn cứ vào hợp đồng thuê tài chính xác định số nợ gốc thuê tài chính đến hạn trả trong niên độ kế toán tiếp theo, ghi:
    nợ tk 342 - nợ dài hạn
    có tk 315 - nợ dài hạn đến hạn trả.

khi mua:
    nợ tk 211 - tscđ hữu hình
    có tk 212 - tscđ thuê tài chính (giá trị còn lại của tscđ thuê tài chính)
    có các tk 111, 112,... (số tiền phải trả thêm).
    đồng thời chuyển giá trị hao mòn, ghi:
    nợ tk 2142 - hao mòn tscđ thuê tài chính
    có tk 2141 - hao mòn tscđ hữu hình.

ở đây bạn không nói rõ thời gian sử dụng hữu ích của tscd-> ko tính được khấu hao, hao mòn phải phản ánh nên nv mua tscd không có số liệu để tính

re: ðề: thuê tài chính tscđhh

Trích dẫn Gửi bởi vietktqd51
    a)nợ tk 212 - 450.000
    nợ tk 138 - 45.000 (phản ánh thuế)
    có tk 315 - 13.750
    có tk 342 - 481.250
    b)nợ tk 635 - 1.875 (lãi không có thuế)
    nợ tk 315 - 13.750
    có các tk 112-15.625
    -cuối niên độ kế toán, căn cứ vào hợp đồng thuê tài chính xác định số nợ gốc thuê tài chính đến hạn trả trong niên độ kế toán tiếp theo, ghi:
    nợ tk 342 - nợ dài hạn
    có tk 315 - nợ dài hạn đến hạn trả.

khi mua:
    nợ tk 211 - tscđ hữu hình
    có tk 212 - tscđ thuê tài chính (giá trị còn lại của tscđ thuê tài chính)
    có các tk 111, 112,... (số tiền phải trả thêm).
    đồng thời chuyển giá trị hao mòn, ghi:
    nợ tk 2142 - hao mòn tscđ thuê tài chính
    có tk 2141 - hao mòn tscđ hữu hình.

ở đây bạn không nói rõ thời gian sử dụng hữu ích của tscd-> ko tính được khấu hao, hao mòn phải phản ánh nên nv mua tscd không có số liệu để tính
    mình xin sửa 1 chút nhé. phần chữ bôi đỏ là chuyển cả nguyên giá tscđ thuê tài chính chứ ko phải chuyển mỗi giá trị còn lại nhé.

mình thêm 1 bút toán nữa:

căn cứ vào hoá đơn thanh toán tiền thuê phản ánh số thuế gtgt phải thanh toán cho bên cho thuê trong kỳ, ghi:

nợ tk 133 - thuế gtgt được khấu trừ (1332), hoặc

nợ các tk 627, 641, 642 (thuế gtgt tính theo phương pháp trực tiếp hạch toán vào chi phí sxkd trong kỳ)

có tk 138 - phải thu khác.

ðề: re: ðề: thuê tài chính tscđhh

Trích dẫn Gửi bởi ngocanh2203
    mình xin sửa 1 chút nhé. phần chữ bôi đỏ là chuyển cả nguyên giá tscđ thuê tài chính chứ ko phải chuyển mỗi giá trị còn lại nhé.

mình thêm 1 bút toán nữa:

căn cứ vào hoá đơn thanh toán tiền thuê phản ánh số thuế gtgt phải thanh toán cho bên cho thuê trong kỳ, ghi:

nợ tk 133 - thuế gtgt được khấu trừ (1332), hoặc

nợ các tk 627, 641, 642 (thuế gtgt tính theo phương pháp trực tiếp hạch toán vào chi phí sxkd trong kỳ)

có tk 138 - phải thu khác.
    nếu chuyển cả phần nguyên giá khác gì là ts mới ,cái này xem lại trong chế độ nhé
    số nợ gốc bao gồm cả thuế, tiền lãi không bao gồm thuế nên but toán phản ánh thuế gtgt phải thanh toán cho bên thuê trong kì là không cần thiết

ðề: thuê tài chính tscđhh

nhưng mà người ta ko cho thời gian sử dụng thì làm thế nào mình tính được giá trị còn lại của tscđ thuê tài chính?

tscđ đã hết khấu hao nhưng vẫn sử dụng chưa thanh lý mình ghi thế nào ak, vì ko ghi giảm tscđ và ko trích khấu hao nữa thế thì gia trị còn lại vẫn để như thế ak, tăng lên còn gi, mong chỉ bảo ak

re: ðề: re: ðề: thuê tài chính tscđhh

nếu chuyển cả phần nguyên giá khác gì là ts mới ,cái này xem lại trong chế độ nhé
    đúng là không khác gì tài sản mới.nhưng khi chuyển cả phần nguyên giá đồng thời chuyển cả phần đã trích khấu hao tương ứng.nên giá trị còn lại của tscđ hh bằng với giá trị còn lại của tscđ thuê tc trước đó. nếu làm như bạn thì chênh lệch giữa nguyên giá tscđ thuê tài chính và giá trị còn lại bạn chưa xử lý, vẫn còn treo ở nợ 212 (phần hao mòn lũy kế đó)

số nợ gốc bao gồm cả thuế, tiền lãi không bao gồm thuế nên but toán phản ánh thuế gtgt phải thanh toán cho bên thuê trong kì là không cần thiết
    nếu ko có bút toán phản ánh thuế gtgt thì khoản bạn ghi nợ tk138 ở bút toán 1 xử lý thế nào?vì lúc đó mới chỉ tính thuế gtgt đầu vào trên cơ sở hợp đồng (trong trường hợp bên cho thuê đã nộp thuế gtgt cho bên đi thuê). còn khi bên cho thuê xuất hóa đơn cho mình mới thực sự phát sinh vat mà.

---------- post added at 10:57 ---------- previous post was at 10:53 ----------

Trích dẫn Gửi bởi ngomio
    tscđ đã hết khấu hao nhưng vẫn sử dụng chưa thanh lý mình ghi thế nào ak, vì ko ghi giảm tscđ và ko trích khấu hao nữa thế thì gia trị còn lại vẫn để như thế ak, tăng lên còn gi, mong chỉ bảo ak
    tài sản cố định đã khấu hao hết thì không được trích khấu hao nữa.giá trị còn lại tất nhiên là bằng 0. nhưng vẫn còn sử dụng được, chưa thanh lý thì vẫn theo dõi trên sổ sách bình thường.vẫn để nguyên số mà trích khấu hao hết.chỉ theo dõi và quản lý thôi chứ không trích khấu hao nữa.khấu hao chỉ là biện pháp thu hồi vốn thôi mà

em lên bảng cân đối kia ak
    kỳ trước nguyên giá là 69 tr
    kỳ này có 1 ts là 11 triệu khấu hao hết
    thế phần nguyên giá trên bảng đó là số nào ak
    vì mình chưa ghi giảm nên tk 211 vẫn là 69 tr mà ts 11 tr lại ko trích nữa thì tính ra giá trị còn lại lại tăng mừ, em chẳng bít gì về tscđ cả, bác chỉ rõ giúp em

Trích dẫn Gửi bởi ngomio
    em lên bảng cân đối kia ak
    kỳ trước nguyên giá là 69 tr
    kỳ này có 1 ts là 11 triệu khấu hao hết
    thế phần nguyên giá trên bảng đó là số nào ak
    vì mình chưa ghi giảm nên tk 211 vẫn là 69 tr mà ts 11 tr lại ko trích nữa thì tính ra giá trị còn lại lại tăng mừ, em chẳng bít gì về tscđ cả, bác chỉ rõ giúp em
    giờ nhé: giả sử 1 tscđ nguyên giá là 100tr. đã khấu hao hết thì bạn phản ánh vào bảng cđkt như sau:

chỉ tiêu mã số số tiền
    1. tài sản cố định hữu hình 221 0
    - nguyên giá 222 100
    - giá trị hao mòn luỹ kế (*) 223 (100)
    chỉ tiêu "1. tài sản cố định hữu hình" vẫn bằng 0. không ảnh hưởng gì đến tài sản. nhưng bạn vẫn phải theo dõi trên bảng cđkt và vẫn phản ánh giá trị còn lại bằng 0 vào đó. để mình quản lý và bidduwwowcj số lượng tài sản có định hiện có để quản lý thôi mà.

re: ðề: thuê tài chính tscđhh

Trích dẫn Gửi bởi thuythuyna
    nhưng mà người ta ko cho thời gian sử dụng thì làm thế nào mình tính được giá trị còn lại của tscđ thuê tài chính?
    ban xem trong huong dan khau hao tscd co thoi han toi da, toi thieu khau hao tscd. roj chon ra so nam trong khoang thoi gian do

---------- post added at 02:25 ---------- previous post was at 02:15 ----------

Trích dẫn Gửi bởi ngocanh2203
    đúng là không khác gì tài sản mới.nhưng khi chuyển cả phần nguyên giá đồng thời chuyển cả phần đã trích khấu hao tương ứng.nên giá trị còn lại của tscđ hh bằng với giá trị còn lại của tscđ thuê tc trước đó. nếu làm như bạn thì chênh lệch giữa nguyên giá tscđ thuê tài chính và giá trị còn lại bạn chưa xử lý, vẫn còn treo ở nợ 212 (phần hao mòn lũy kế đó)

nếu ko có bút toán phản ánh thuế gtgt thì khoản bạn ghi nợ tk138 ở bút toán 1 xử lý thế nào?vì lúc đó mới chỉ tính thuế gtgt đầu vào trên cơ sở hợp đồng (trong trường hợp bên cho thuê đã nộp thuế gtgt cho bên đi thuê). còn khi bên cho thuê xuất hóa đơn cho mình mới thực sự phát sinh vat mà.

---------- post added at 10:57 ---------- previous post was at 10:53 ----------

thi phan gia tri tren tk 212 minh da ket chuyen khau hao het roi ma. sao lai con treo duoc
    con phan thue phai tra no da co trong no goc. ban them but toan nua thj thanh toan thue 2 lan a

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối