Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

ðề: mua xe con trên 1,6 tỷ đồng phải hạch toán thế nào????

thuế nhập khẩu tính vào nguyên giá, thuế gtgt khấu trừ bình thường, lệ phí trước bạ đưa vào chi phí ql trong kỳ. chỉ có điều khi khấu hao phải theo dõi chi tiết khấu hao hàng kỳ cho phần nguyên giá 1,6 tỷ được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế tndn, còn phận vượt là phần chênh lệch vĩnh viễn giữa thuế và kế toán.

Trích dẫn Gửi bởi sonatc
    thuế nhập khẩu tính vào nguyên giá, thuế gtgt khấu trừ bình thường, lệ phí trước bạ đưa vào chi phí ql trong kỳ. chỉ có điều khi khấu hao phải theo dõi chi tiết khấu hao hàng kỳ cho phần nguyên giá 1,6 tỷ được tính là chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế tndn, còn phận vượt là phần chênh lệch vĩnh viễn giữa thuế và kế toán.
    phần thuế gtgt của phần vượt 1,6 tỷ cũng ko dc khấu trừ(otô dứoi 9 chỗ ngồi, chỉ dc khấu trừ khi cty bạn là cty du lịch, vận tải

thuế gtgt làm sao mà được khấu trừ bình thường hả bạn

---------- post added at 06:25 ---------- previous post was at 06:24 ----------

Trích dẫn Gửi bởi trang30488
    phần thuế gtgt của phần vượt 1,6 tỷ cũng ko dc khấu trừ(otô dứoi 9 chỗ ngồi, chỉ dc khấu trừ khi cty bạn là cty du lịch, vận tải
    thế các phần khác thì hạch toán thế nào hả bạn

thuế gtgt làm sao mà được khấu trừ bình thường hả bạn
    chỉ khấu trừ phần 1.6 thôi, phần vat vôi ra cộng vào nguyên giá

thế các phần khác thì hạch toán thế nào hả bạn
    phần trị giá hơn 1.6 tính vào cp khác, loại ra khi qt thuế.

Trích dẫn Gửi bởi nganha88
    vd :công ty em mới mua xe ô tô con ( hàng nhập khẩu)
    giá nhập :1.800.000.000(đồng)
    thuế nhập khẩu 40%
    thuế gtgt 10%
    lệ phí trước bạ 5%
    câu hỏi của bạn vẫn còn quá chung chung, nên sẽ chưa có câu trả lời đầy đủ và đúng nhất. muốn rõ thêm thì bạn cần cung cấp thông tin sau :

ô tô con là dưới 9 chỗ? mua xe về với mục đích gì?

giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của bên bạn có đăng ký một trong các ngành nghề: vận tải hành khách, du lịch, kinh doanh khách sạn hay ko?

trong tổng số thuế gtgt đầu vào, được khấu trừ 160 triệu (tương ứng 1,6tỷ); phần thuế gtgt còn lại đưa vào chi phí của doanh nghiệp.

bạn coi lại chứ mình chỉ thấy tt 130/2008/tt-btc quy định về khấu hao xe phần trên 1,6 tỷ (xe con) là không được tính chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế tndn thôi, chứ mình không thấy thông tư nào quy định không được khấu trừ thuế gtgt đầu vào phần vượt tương ứng 1,6 tỷ cả. cũng có thể mình đọc chưa hết, ai biết ở đâu thì chỉ giùm.
    còn hach toán:
    nợ tk 211: 1,8 tỷ + 1,8 tỷ x 40%
    nợ tk 133:-(1,8tỷ + 1,8tỷ x40%) x 10%
    nợ tk 642 (lệ phí trước bạ)
    có tk 3333: 1,8 tỷ x 40%
    có tk 33312: (1,8tỷ + 1,8tỷ x40%) x 10%
    có tk 331, 112, 111 (tuỳ trường hợp nhé)

hàng kỳ trích khấu hao bình thường:
    nợ tk 642
    có tk 214

chú ý hàng quý và qt thuế năm thì phần khấu hao của trị giá xe trên 1,6 tỷ không tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
    ví dụ: khấu hao xe 10 năm => mỗi quý khấu hao của phần vượt là 23tr.
    tổng dt trong quý: 5 tỷ, tổng chi phí trong quý 4,5 tỷ => ln trước thuế 500tr, giả sử ngoài phần khấu hao vượt tương ứng xe trên 1,6 tỷ không có khoản gì là không hợp lý, hợp lệ, dn chịu thuế suất thuế tndn 25%.
    doanh thu: 5tỷ
    tổng chi phí 4,5tỷ
    ln trước thuế 500tr
    chi phí thuế tndn: (500tr+23tr) x 25% = 130.750.000đ
    bạn đã hiểu chưa?

Trích dẫn Gửi bởi trietthai
    câu hỏi của bạn vẫn còn quá chung chung, nên sẽ chưa có câu trả lời đầy đủ và đúng nhất. muốn rõ thêm thì bạn cần cung cấp thông tin sau :

ô tô con là dưới 9 chỗ? mua xe về với mục đích gì?

giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của bên bạn có đăng ký một trong các ngành nghề: vận tải hành khách, du lịch, kinh doanh khách sạn hay ko?
    tớ mua ô tô phục vụ quản lý . kô có nghành nghề kinh doanh vận tải bạn ạ. công ty tớ là dn thương mại chuyên về bán linh kiện máy vi tính thôi

---------- post added at 07:03 ---------- previous post was at 07:00 ----------

Trích dẫn Gửi bởi sonatc
    bạn coi lại chứ mình chỉ thấy tt 130/2008/tt-btc quy định về khấu hao xe phần trên 1,6 tỷ (xe con) là không được tính chi phí hợp lý, hợp lệ khi tính thuế tndn thôi, chứ mình không thấy thông tư nào quy định không được khấu trừ thuế gtgt đầu vào phần vượt tương ứng 1,6 tỷ cả. cũng có thể mình đọc chưa hết, ai biết ở đâu thì chỉ giùm.
    còn hach toán:
    nợ tk 211: 1,8 tỷ + 1,8 tỷ x 40%
    nợ tk 133:-(1,8tỷ + 1,8tỷ x40%) x 10%
    nợ tk 642 (lệ phí trước bạ)
    có tk 3333: 1,8 tỷ x 40%
    có tk 33312: (1,8tỷ + 1,8tỷ x40%) x 10%
    có tk 331, 112, 111 (tuỳ trường hợp nhé)

hàng kỳ trích khấu hao bình thường:
    nợ tk 642
    có tk 214

chú ý hàng quý và qt thuế năm thì phần khấu hao của trị giá xe trên 1,6 tỷ không tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ.
    ví dụ: khấu hao xe 10 năm => mỗi quý khấu hao của phần vượt là 23tr.
    tổng dt trong quý: 5 tỷ, tổng chi phí trong quý 4,5 tỷ => ln trước thuế 500tr, giả sử ngoài phần khấu hao vượt tương ứng xe trên 1,6 tỷ không có khoản gì là không hợp lý, hợp lệ, dn chịu thuế suất thuế tndn 25%.
    doanh thu: 5tỷ
    tổng chi phí 4,5tỷ
    ln trước thuế 500tr
    chi phí thuế tndn: (500tr+23tr) x 25% = 130.750.000đ
    bạn đã hiểu chưa?
    tại sao lệ phí trước bạ lại hạch toán vào 642 hả bạn ??? nó phải được hạch toán vào nguyên giá của tài sản chứ?????

lệ phí trước bạ hạch toán vào nguyên giá !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối