Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

tính và phân bổ khts

mọi người cho em hỏi khi tính và phân bổ khấu hao tài sản trong tháng mình sẽ phải lập bảng tính khâu hao hay phải định khoản và phân bổ vào chi phí qua các tài khoản phân bổ ( ở đây là chỉ tính và phân bổ thôi nhé chứ chưa có phân bổ cụ thể cho chi phí nào đâu nhé :hawaii

ðề: tính và phân bổ khts

theo mình thì cuối tháng phải lập bảng tính và phân bổ khtscđ để làm căn cứ hạch toán và ghi sổ.

sao lại chưa biết sử dụng tài sản đó để làm gì lại mua nhỉ?
    mua tài sản phải có mục đích sử dụng chứ?
    mà đã mua về chưa sử dụng thì chưa trích khấu hao ?
    nếu đưa vào sử dụng thì cho qua 242, để theo dõi và phân bổ khấu hao.

Trích dẫn Gửi bởi kunyeu_90
    mọi người cho em hỏi khi tính và phân bổ khấu hao tài sản trong tháng mình sẽ phải lập bảng tính khâu hao hay phải định khoản và phân bổ vào chi phí qua các tài khoản phân bổ ( ở đây là chỉ tính và phân bổ thôi nhé chứ chưa có phân bổ cụ thể cho chi phí nào đâu nhé :hawaii
    đọc dòng ý hay nhỉ???? tính và phân bổ lại còn chưa cụ thể cho chi phí nào ..................:chongmat: vậy phân bổ cái gì cho cái gì ????
    mà đã là tscd thì chỉ khấu hao thôi cái gì mà qua các tk phân bổ vậy. chả hiểu chủ topic nói gì

mình nghĩ trước tiên là lập bảng khấu hao tscd sau đó dựa vào bảng để định khoản mức khấu hao phải trích trong tháng

nếu những tài sản mua dưới 10 triệu thì cho vào công cụ dụng cụ, lập bảng phân bổ và đưa vào tk 242. còn nếu những tài sản mua trên 10 tr thì cho vào tài sản cố định của công ty, tính mức khấu hao hàng tháng hoặc hàng quý rồi đưa vào tk 214 để kết chuyển chi phí