Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Hạch toán TSCD

Hạch toán TSCD

chào các bạn! mình có vấn đề khi hạch toán tài sản cố định mua về cần các bạn giúp.
    năm 2009 cty mình có mua một máy tiện nhập khẩu từ nước ngoài về mình đã định khoản như sau:
    nợ: 2411: giá mua tscd, thue nhập khâu, chi phí vạn chuyển, bốc xếp
    có: tk 112,111 sau khi hoàn tất việc lắp đặt mình kết chuyển
    nợ: 211: nguyên giá tscd
    có: 2411:
    tương tự mình cũng hạch toán mua oto như trên.
    như vậy mình đã làm đúng chưa? nếu mình đã làm sai nguyên tắc kế toán liệu đến khi quyết toán thuế có bị thuế bóc ra khoản đó không? hay chỉ bị phạt hành chính vì vi phạm nguyên tắc hạch toán. mình đang rất lo vì số tiền tscd trên đến 1 tỷ, nếu mà bị bóc thì lại phải làm lại bctc 2009 mà nộp lại bctc đâu có dễ, mong các bạn chỉ giúp.

ðề: hạch toán tscd

bạn làm như vậy là đúng rồi

Trích dẫn Gửi bởi menhtroi
    bạn làm như vậy là đúng rồi
    nhưng bạn ơi! có ột anh kiểm toán về xem lại bctc 2009 của mình bảo mình hạch toán như vậy là sai, phải làm lại bctc không thuế vào quyết toán sẽ bị bóc ra hết. mình lo lắm, mình cũng mới làm kế toán thuế lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm.

Trích dẫn Gửi bởi huyenna
    chào các bạn! mình có vấn đề khi hạch toán tài sản cố định mua về cần các bạn giúp.
    năm 2009 cty mình có mua một máy tiện nhập khẩu từ nước ngoài về mình đã định khoản như sau:
    nợ: 2411: giá mua tscd, thue nhập khâu, chi phí vạn chuyển, bốc xếp
    có: tk 112,111 sau khi hoàn tất việc lắp đặt mình kết chuyển
    nợ: 211: nguyên giá tscd
    có: 2411:
    tương tự mình cũng hạch toán mua oto như trên.
    như vậy mình đã làm đúng chưa? nếu mình đã làm sai nguyên tắc kế toán liệu đến khi quyết toán thuế có bị thuế bóc ra khoản đó không? hay chỉ bị phạt hành chính vì vi phạm nguyên tắc hạch toán. mình đang rất lo vì số tiền tscd trên đến 1 tỷ, nếu mà bị bóc thì lại phải làm lại bctc 2009 mà nộp lại bctc đâu có dễ, mong các bạn chỉ giúp.
    khi mua ô tô bạn căn cứ vào hóa đơn và các chứng từ liên quan để hạch toán tăng tài sản:
    nợ 211
    nợ tk 1332
    có tk 111, 112, 331
    các chi phí liên quan đến việc đưa ô tô vào sử dụng cũng sẽ làm tăng nguyên giá của ô tô.
    tài sản cố định là ô tô có thời gian khấu hao từ 6 - 10 năm
    phân bổ khấu hao hàng tháng :
    nợ tk 642
    có tk 214