Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: KH nhanh TSCĐ

KH nhanh TSCĐ

cho em hỏi nếu 1 ts có thời gian sử dụng là 6 năm mà nếu trích kh nhanh trong 3 năm có được không ? nếu được thì những năm còn lại thuế tndn vẫn nộp bình thường phải không ạ ?điều kiện để trích được như thế là phải như thế nào? và nếu trích như thế phải làm những thủ tục gì với cơ quan thuế?

ðề: kh nhanh tscđ

bạn phải xin cơ quan thuế để được khấu hao nhanh tscd,tuy nhiên khi tính thuế thu nhập dn thì phát sinh chênh lệch tạm thời(khấu hao 6 năm và khấu hao 3 năm)

anh có thể giải thích rõ cho em được ko? và nếu làm như thế thì có lơị gì cho công ty? "tuy nhiên khi tính thuế thu nhập dn thì phát sinh chênh lệch tạm thời(khấu hao 6 năm và khấu hao 3 năm)" thì phải làm thế nào ạ?

lợi thì nhiều cái lợi:thu hồi vốn nhanh(công nghệ phát triển nhanh lắm em ah)....khi phát sinh chênh lệch tạm thời thì điều chỉnh số thuế phải nộp(lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế là khác nhau),cái này liên quan đến tk 243,347,821.vd:nếu tscd em tính 3 năm,tức là hao mòn trong năm đầu sẽ là 100k nhưng cơ quan thuế tính tscd là 6 năm,hao mon trong năm đầu là 60k,vậy thì chênh lệch 40k*25%(thuế) sẽ đưa vào tài khoản 347(thuế thu nhập hoãn lại phải trả)...còn nhiều điều phải nói,ko đơn giản đâu em .

điều kiện để trích khấu hao: nó là tscđ thì phải trích khấu hao.
    thời gian trích: bạn xem lại qđ/206/2003/qđ - btc nhé.
    bây giờ trích lập khtscđ không phải đăng ký với cơ quan quản lý thuế nữa. cuối năm bạn thể hiện trên bctc là được rùi.
    còn mức trích như thế nào thì bạn phải căn cứ vào tình hình hoạt động của công ty để trích sao cho hợp lý nhé. đừng có chênh lệch quá bạn à.
    mọi người cho ý kiến nhé!

Trích dẫn Gửi bởi trung87
    lợi thì nhiều cái lợi:thu hồi vốn nhanh(công nghệ phát triển nhanh lắm em ah)....khi phát sinh chênh lệch tạm thời thì điều chỉnh số thuế phải nộp(lợi nhuận kế toán và lợi nhuận tính thuế là khác nhau),cái này liên quan đến tk 243,347,821.vd:nếu tscd em tính 3 năm,tức là hao mòn trong năm đầu sẽ là 100k nhưng cơ quan thuế tính tscd là 6 năm,hao mon trong năm đầu là 60k,vậy thì chênh lệch 40k*25%(thuế) sẽ đưa vào tài khoản 347(thuế thu nhập hoãn lại phải trả)...còn nhiều điều phải nói,ko đơn giản đâu em .
    em cám ơn anh nhưng em chứ hiểu lắm, ai có thể nói rõ hơn ko đc không ạ ? hic, em chậm hiểu quá.

cái này bạn phải xem tscd của bạn thuộc khung thời gian nào ?
    khi biết khung thời gian rồi, bạn có thể khấu hao nhanh bằng cách chọn thời gian khấu hao ngắn nhất
    ví du : khung thời gian là từ 3 -6 năm. bạn có thể tùy chọn thời gian khâu hao mà bạn muốn cho phù hợp. như 4 năm chảng hạn.