Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trích khầu hao đối với TSCĐ vô hình

cty mình thành lập năm 2007. đến ngày 20/5/2009 mới chính thức khai trương kinh doanh và có doanh thu. số dư cuối kỳ 2008 của tài sản cố định vô hình (quyền sử dụng đất) là 3 tỷ. tức năm 2008 kế toán đã ghi tăng tscđ vô hình. nhưng 2008 vẫn chưa trích khấu hao cho tài sản này, mà đến tháng 5/2009 mới bắt đầu tính và trích khấu hao. cty mình làm như vậy có hợp lý không? cho mình hỏi tscđ vô hình là quyền sử dụng đất này được tính trích khấu hao là bao nhiêu năm ? biết rằng tài sản gắn liền với quyền sử dụng đất này có thời gian trích khấu hao là 50 năm (tòa nhà kiên cố mới xây dựng).

ðề: trích khầu hao đối với tscđ vô hình

theo quy định của chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành theo quyết định 15/2006/qđ-btc ngày 20/03/2006, đối với tscđ là quyền sử dụng đất thì chỉ tính khấu hao đối với những tscđ vô hình là quyền sử dụng có thời hạn. như vậy quyền sử dụng đất không thời hạn không được trích khấu hao

hiện giò trong trừong của em cũng dạy cái này là quyền sử dụng đất thì không có trích khấu hao

mình có xem kỹ lại qđ 206 rồi: 6. quyền sử dụng đất lâu dài là tài sản cố định vô hình đặc biệt, doanh nghiệp ghi nhận là tài sản cố định vô hình theo nguyên giá nhưng không được trích khấu hao.
    nhưng quyền sử dụng đất có thời hạn thì chắc là phải tính khấu hao chứ? thôg tư 203, có ghi : 2. đối với tscđ vô hình là quyền sử dụng đất có thời hạn, thời gian sử dụng là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định. . giả sử quyền sử dụng đất đã nói ở trên là có thời hạn sử dụng thì cách trích khấu hao của cty mình như vậy đã đúng chưa? (biết ằng tscđ hữu hình gắn liền trên đất là cái tòa nhà kia được đưa vào sử dụng từ ngày 20/5/2009). (mình giả sử như vậy vì đến giờ này người ta vẫn chưa cung cấp cho mình chứng từ về cái quyền sử dụng đất này nên ko biết là nó có thời hạn hay ko thời hạn). do đó mình tranh thủ hỏi trước, để vài hôm nữa tiện làm cho nhanh.