Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: TSCĐ cho thuê!

TSCĐ cho thuê!

công ty tôi vừa mua một tài sản cố định mới với mục đích cho thuê, nhưng bên đi thuê họ không thuê nhữa thì tài sản cố định này trích khấu hao như thế nào? các bạn giúp tôi nhé

ðề: tài sản cố định

chắc cho thuê tài chính phải không? nếu họ không thuê nữa thì cũng phải mang trả biên bản bàn giao tài sản cố định đó chứ? nếu khi cho thuê là dn mình đã xác định được thời gian trích khấu hao của nó rồi. khi thời gian thuê chỉ nhỏ thôi thì tốt nhất là tính khấu hao bằng không nếu thời gian dài khoảng vài tháng trở lên thì tiến hành hỏi kế toán đối tác xác định khấu hao năm là bao nhiêu để nhất quán với chi cục thuế quản lý.vậy thôi. thân!

thế sau đó tài sản này không tham ra gi vào sản xuất cả thì trích khấu hao như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi xuongronglt
    thế sau đó tài sản này không tham ra gi vào sản xuất cả thì trích khấu hao như thế nào?
    bạn trích kh, ghi:
    n 811
    c 214

cuối kỳ k/c:
    n 911
    c 811

Trích dẫn Gửi bởi stylehv78
    bạn phải phân biệt loại tài sản phục vụ cho mục đích gì ? mua về để cho thuê, bên thuê không thuê nữa thì là hàng tồn kho chứ không được trích kh nhé.
    ừhm, thank style nha, quên mất là mua về không phải để sử dụng hihi cứ nghe tscđ là nghĩ đến phục vụ cho công ty thôi :k5686658:

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    tài sản cố định dự trữ: gồm tất cả những tài sản cố định dự trữ thường xuyên dùng để thay thế khi xảy ra tai nạn hoặc để dùng trong khi sửa chữa, nhằm đảm bảo cho quá trình sản xuất không bị gián đoạn.

tscđ công ty xuongrong đang nắm giữ không thể coi là dự trữ mà là chưa dùng hoặc không cần dùng nên vẫn trích khấu hao, tuy nhiên do nó chưa được sử dụng nên khi trích kh ghi vào chi phí khác (n 811).

thân!
    vậy à betrang. cty mình có 1 ôtô chưa dùng đến nhưng mua từ năm 2008 và mình vẫn chưa trích khấu hao. vậy thì giờ phải làm thế nào nhỉ? thanks.