Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hao mòn tài sản cố định

car nhà có ai biết trả lời giúp mình với: phân tích các nguyên nhân dẫn đến hao mòn tài sản cố định? đưa ra giải pháp khắc phục những hao mòn đó?
    mong nhận được sự hồi âm của mọi người càng sớm càng tốt, em không biết làm thế nào cả. thanks cả nhà nha! nhocon88.

ðề: hao mòn tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi nhocon88
    car nhà có ai biết trả lời giúp mình với: phân tích các nguyên nhân dẫn đến hao mòn tài sản cố định? đưa ra giải pháp khắc phục những hao mòn đó?
    mong nhận được sự hồi âm của mọi người càng sớm càng tốt, em không biết làm thế nào cả. thanks cả nhà nha! nhocon88.
    bạn muốn phân tích sự ảnh hưởng tới bctc hay là bảo trì tscđ?

chắc là ảnh hưởng tới bctc rồi nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi nhocon88
    trong quá trình sử dụng do chịu ảnh hưởng của nhiều nguyên nhân khác nhau nên tài sản cố định bị hao mòn. hao mòn tài sản cố định có thể do tham gia vào sản xuất kinh doanh, do bào mòn tự nhiên, do tiến bộ khoa học kỹ thuật …trong quá trình hoạt động của tài sản cố định. theo nguyên nhân hao mòn tài sản cố định gồm hai loại.
    hao mòn hữu hình tài sản cố định: là hao mòn về mặt vật chất làm giảm giá trị và giá trị sử dụng của tscđ.
    - về mặt vật chất sự hao mòn thể hiện ở sự thay đổi trạng thái vật lý ban đầu ở các bộ phận, chi tiết tài sản cố đinh dưới tác động của ma sát, tỷ trọng, nhiệt độ, hóa chất…
    - về mặt giá trị sử dụng được thể hiện ở sự giảm sút về chất chượng, tính năng, kỹ thuật ban đầu trong quá trình sử dụng.
    - về mặt giá trị được thể hiện ở sự giảm dần giá trị của tài sản cố định cùng với quá trình dịch chuyển phần giá trị hao mòn vào giá trị sản phẩm sản xuất.
    + do đó tài sản cố định tham gia vào sản xuất kinh doanh: khi tham gia vào sản xuất kinh doanh thì tài sản cố đinh bị cọ sát, bị hao mòn dần theo thời gian và cường độ sử dụng của tài sản cố đinh
    + do tác động của các yếu tố tự nhiên như khí hậu, thời tiết, độ ẩm… làm cho tscđ bị mục nát… trường hợp này mức độ hao mòn phụ thuộc vào công tác bảo dưỡng, bảo quản tài sản cố đinh.
    việc nhận thức rõ nguyên nhân ảnh hưởng đến hao mòn hữu hình tài sản cố định sẽ giúp cho các doanh nghiệp có biện pháp cần thiết, hữu hiệu để hạn chế nó.

hao mòn vô hình tài sản cố đinh: là sự sụt giảm thuần túy giá trị tài sản cố định (tài sản cố đih bị mất giá).
    nguyên nhân:
    + do năng suất lao động xã hội tăng lên làm giá thành sản phẩm giảm và từ đó giá bán của tài sản cố định giảm, do đó với cùng một tài sản cố đinh nhưng doanh nghiệp mua ở thời kỳ sau có giá thấp hơn ở kỳ trước (mặc du tính năng, tác dụng của tài sản cố đinh như nhau)
    + do sự tiến bộ của khoa học kỹ thuật làm cho tài sản cố đinh cùng loại mới sản xuất có tính năng, tác dụng cao hơn kỳ trước nhưng giá bán không thay đổi nhiều, làm cho tài sản cố đinh cũ bị lạc hậu, bị mất giá.
    + do kết thúc chu kỳ sống của sản phẩm: chu kì sống của một loại sản phẩm nào đó kết thúc, làm cho tài sản cố đinh bị dôi thừa, bị mất giá hoàn toàn, hao mòn vô hình xảy ra đối với cả tài sản cố đinh và tài sản cố đinh vô hình.

câu hỏi họ chỉ hỏi chung chung thế thôi
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    mình nghĩ là phân tích sự ảnh hưởng tới bảo trì tscđ đó. bạn giúp mình nhé. thanks love you