Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

ðề: tscđ thuê tài chính, hoạt động

Trích dẫn Gửi bởi spvqn
    mình có nghiệp vụ đi thuê tscđ thuê tc về, sau đó lại đem cho thuê hoạt động. như vậy mình phải hạch toán thế nào đây 212 hay 217 và trích khấu hao ra sao, mọi người cho ý kiến với???:lasao:
    theo mình bạn vẫn theo dõi tscđ trên tk 212 nhưng không trích khấu hao.

nhưng rõ ràng tscđ thuê tc, và cho thuê hoạt động thì mình phải trích kh mà. theo bạn nói là ko trích khầu hao trong khi vẩn theo dõi trên 212 thì có hợp lý không

Trích dẫn Gửi bởi spvqn
    nhưng rõ ràng tscđ thuê tc, và cho thuê hoạt động thì mình phải trích kh mà. theo bạn nói là ko trích khầu hao trong khi vẩn theo dõi trên 212 thì có hợp lý không
    ừhm sr bạn mình nhầm.
    đối với tscđ thuê tc thì cty bạn phải trích khấu hao. sau đó bạn lấy tscđ này cho thuê hoạt động thì bạn không trích kh nữa vì nếu kh thì giá trị khấu hao sẽ tăng gấp đôi giá trị khấu hao thực.
    theo mình tscđ thuê tc khi nhận về vẫn theo dõi trên tk 212, hạch toán khoản khấu hao tscđ thuê tc này vào giá vốn tscđ cho thuê hoạt động. [you] nghĩ sao?

theo mình tscđ thuê tc khi nhận về vẫn theo dõi trên tk 212, hạch toán khoản khấu hao tscđ thuê tc này vào giá vốn tscđ cho thuê hoạt động. latdat86 nghĩ sao?

mình nghĩ vẫn trích kh bình thường và theo dõi trên 212, và kh 2142

mình nghĩ phải suy luận theo đúng thực tế,như betrang đã phân tích,ko thể tính khấu hao 2 lần vì như vậy đồng nghĩa với việc tính vào chi phí 2 lần,se dẫn đến tính ko hợp lý giữa doanh thu và chi phí