Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trích khấu hao cho TS thuê tài chính

công ty e làm về lĩnh vực vận tải biển, đã tiến hành thuê tài chính một con tầu được một năm nay, tuy nhiên chưa đưa vào sử dụng, chưa có doanh thu vậy e có phải tiến hành trích khấu hao cho con tầu này ko? nếu có thì đưa vào phí gì? trong 1 năm tuy chưa đưa vào sử dụng nhưng cty có tiến hành bảo dưỡng nhiều lần, vậy nhưng chi phí này có được tính không, e treo vào tk 242 chờ khi tàu sử dụng rồi phân bổ thì có ổn không?
    cảm ơn mọi người đã đọc tin!

ðề: trích khấu hao cho ts thuê tài chính

theo quy định thì tài sản không tham gia vào hđ sxkd thì không được trích khấu hao nên mình nghĩ trường hợp của bạn không được trích khấu hao.
    còn chi phí bảo dưỡng mình nghĩ nên tập hợp ở tài khoản 241 rồi chuyển qua treo ở 242 . vì không được ghi tăng nguyên giá tscđ thuê tài chính nên chờ khi nào đưa vào sử dụng bạn phân bổ dần vào cpsxkd ( ví dụ như 627 )

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    theo quy định thì tài sản không tham gia vào hđ sxkd thì không được trích khấu hao nên mình nghĩ trường hợp của bạn không được trích khấu hao.
    còn chi phí bảo dưỡng mình nghĩ nên tập hợp ở tài khoản 241 rồi chuyển qua treo ở 242 . vì không được ghi tăng nguyên giá tscđ thuê tài chính nên chờ khi nào đưa vào sử dụng bạn phân bổ dần vào cpsxkd ( ví dụ như 627 )
    theo qđ 206/2003/qđ-btc thì tscđ đi thuê tài chính vẫn phải trích khấu hao bạn nhé

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    theo qđ 206/2003/qđ-btc thì tscđ đi thuê tài chính vẫn phải trích khấu hao bạn nhé
    mình có thấy chỗ nào của qđ 206 nói là trích khấu đối với trường hợp này đâu mà chỉ nói chung thôi.