Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Tăng tài sản cố định

cty em thuê một mảnh đất 200m2 trong sau cách vũ oai hoành bồ qn là 15km với giá 200.000đ/tháng - chúng em làm một nhà xưởng sx để muốn tăng tscđ nhà xưởng đó thì em càn những chứng từ gì về mảnh đất đã thuê ( giấy biên nhận viết tay ) các bác mách nước cho e với

ðề: tăng tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi van co don
    cty em thuê một mảnh đất 200m2 trong sau cách vũ oai hoành bồ qn là 15km với giá 200.000đ/tháng - chúng em làm một nhà xưởng sx để muốn tăng tscđ nhà xưởng đó thì em càn những chứng từ gì về mảnh đất đã thuê ( giấy biên nhận viết tay ) các bác mách nước cho e với
    điều kiện để ghi nhận tscđ là j bạn nhỉ?tài sản đó thuê hoặc mua sử dụng cho mục đích sản xuất kdoanh của cty, có hoá đơn chứng từ đầy đủ, có gtrị lớn hơn 10tr và có thời hạn sử dụng >3năm.cứ vậy mà thực hiẹn bạn nhé.

thời gian thuê bao lâu ???
    nhà xưởng có nguyên giá bao nhiêu ??? thời gian khấu hao của nhà xưởng nằm trong khoảng nào (từ mấy năm đến mấy năm í) ???
    thuê có hợp đồng và bên kia có xuất hóa đơn hay ko ???

bạn phải lam hợp đồng thuê đất với bên kia, có hoá dơn đỏ của chi cục thuế nưa
    trong trường hợp bên cho thuê ko phải là công ty mà chỉ là cá thể thì bạn phai lên chi cục thuế mua hoá đơn theo giá trị tiền thuê ghi trong hợp đồng( lên đó bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể hơn)

1. tiêu chuẩn nhận biết và ghi nhận tài sản cố định
    a. tài sản cố định hữu hình
    tư liệu lao động là từng tài sản hữu hình có kết cấu độc lập, hoặc là một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau để cùng thực hiện một hay một số chức năng nhất định mà nếu thiếu bất kỳ một bộ phận nào trong đó thì cả hệ thống không thể hoạt động được, nếu thoả mãn đồng thời cả bốn tiêu chuẩn dưới đây thì được coi là tài sản cố định:

a. chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
    b. nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
    c. có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
    d. có giá trị từ 10.000.000 đồng (mười triệu đồng) trở lên.
    trường hợp một hệ thống gồm nhiều bộ phận tài sản riêng lẻ liên kết với nhau, trong đó mỗi bộ phận cấu thành có thời gian sử dụng khác nhau và nếu thiếu một bộ phận nào đó mà cả hệ thống vẫn thực hiện được chức năng hoạt động chính của nó nhưng do yêu cầu quản lý, sử dụng tài sản cố định đòi hỏi phải quản lý riêng từng bộ phận tài sản thì mỗi bộ phận tài sản đó nếu cùng thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình độc lập.
    đối với súc vật làm việc và/ hoặc cho sản phẩm, thì từng con súc vật thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình.
    đối với vườn cây lâu năm thì từng mảnh vườn cây, hoặc cây thoả mãn đồng thời bốn tiêu chuẩn của tài sản cố định được coi là một tài sản cố định hữu hình.
    nếu đủ tiêu chuẩn trên thì bạn ghi nhận nó là ts của dn

trường hợp của bạn mình nghĩ là rơi vào trường hợp tài sản thuê hoạt động , cty bạn chỉ thuê thôi chứ làm j được sở hữu mảnh đất đó mà đòi đưa vào tài sản cố định.nên đưa vào khoản tài sản thuê hoạt động thì đúng hơn
    còn trường hợp bạn muốn tăng tscđ thì phải làm hồ sơ tăng vốn , cty mình cũng sắp xây nhà máy mới nên đang làm hồ sơ tăng vốn nè