Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

chi phí sữa chưa TSCD

chào cả nhà !
    mọi ngưởi tư vấn jup em vấn đề này nhé
    trong tháng 02/2009 em có sữa chữa một chiếc xe xúc chi phí sữa chữa trị gái 20.475.000 đ mình đã thanh toán bằng tiền mặt, vậy minh hạch toán toàn bộ chi phí sũa chửa này để ghi tăng nguyên giá tài sản cô định như vậy có đúng không ?
    mong mọi ngươi jup em

ðề: chi phí sữa chưa tscd

chỉ được ghi nhận tăng nguyên giá tscđ khi việc sửa chữa làm tăng công suất sử dụng, kéo dài tuổi thọ,...trường hợp này theo mình ghi nhận chi phí trong kì hoặc ghi nhận chi phí trả trước để phân bổ dần

tùy vào mục đích và tác dụng của việc sửa chữa và tùy xem công ty bác có dự toán trước khoản sửa chữa này chưa nữa:cry7:

Trích dẫn Gửi bởi khacchuc
    chào cả nhà !
    mọi ngưởi tư vấn jup em vấn đề này nhé
    trong tháng 02/2009 em có sữa chữa một chiếc xe xúc chi phí sữa chữa trị gái 20.475.000 đ mình đã thanh toán bằng tiền mặt, vậy minh hạch toán toàn bộ chi phí sũa chửa này để ghi tăng nguyên giá tài sản cô định như vậy có đúng không ?
    mong mọi ngươi jup em
    đương nhiên bạn được hạch toán tăng giá trị ts đó nhưng về hồ sơ bạn phải có đầy đủ giấy từ như: qđ sửa chữa, dự toán, quyết toán, bb nghiệm thu đánh giá ts.....

chi phí sửa chữa này bạn không ghi nhận tăng nguyên giá ts được.chỉ khi nào có quyết định nâng cấp tài sản thì chi phí nâng cấp sửa chữa tài sản mới đc cộng vào nguyên giá và làm tăng nguyên giá tscd.
    tscd dã sử dụng khi sửa chữa nâng cấp thì làm tăng giá trị còn lại và thay đổi giá trị khấu hao.
    còn chi phí sửa chữa này là chi phí trích trước của dn.

bạn chỉ hạch toán vào chi phí sửa chửa lớn tscđ chứ ko được ghi tăng nguyên giá tscđ vì ko có quyết định nâng cấp tscđ. theo dõi trên tk 241. nếu dn bạn có trích trước thì khi thanh toán bạn lấy trên tk 335.

chỉ hạch toán chi phí phát sinh sau tăng tscd trong 2 th và thoã mãn đk sau:
    1. chứng minh đc chi phí bỏ ra làm thay đổi công suất và khả năng hoạt động ban đầu của ts. vd: xe xúc khi mua xúc đc 10tấn 1 lần, nay bị hư sửa lại vẫn xúc đc 10tấn 1 lần thì ko phải thay đổi công suất. nhưg nếu sau khi thay đổi xe xúc đc 15tấn 1 lần thì gọi là tăng công suất.
    2. chứng minh đc chi phí bỏ ra làm kéo dài tgian sử dụng của máy. vd: máy xúc khi mua tài liệu kĩ thuật nói xúc đc khoảng 100 lần thì máy hư, sau đó bạn bảo trì, thay mới thiết bị gì đó làm cho máy xúc đc 200 lần mới hư thì gọi là kéo dài tgian sử dụng.

khi thoã mãn 2 đk này thì bạn ghi tăng nguyên giá tscd đó và điều chỉnh khấu hao như sau:
    đối với 1: do ko thay đổi tgian khấu hao nên chi phí khấu hao sẽ tăng lên trong khoảng tgian còn lại.
    đối với 2: do kéo dài tgian khấu hao nên bạn lấy giá trị còn lại sau khi ghi tăng nguyên giá chi cho tgian còn lại cũ + khoảng tgian sử dụng tăng thêm do nâng cấp. tất cả điều này đc quy định trong chuẩn mực về tscd đoạn nói về chi phí phát sinh sau sử dụng. thân