Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ngày tính khấu hao?

mình tính khấu hao theo ngày. các tháng trong năm mình đều tính tròn là 30 ngày. vì dụ tài sản tăng từ 05/02/2009 mình sẽ tính khấu hao trong tháng 02/2009 là: 25/30*số khấu hao một tháng. bất kỳ tháng nào cũng lấy 30 ngày. theo các bạn như vậy có bị kiểm toán, thuế hay thanh tra sau này bắt bẻ không? xin cảm ơn các bạn.

ðề: ngày tính khấu hao?

Trích dẫn Gửi bởi khanhvl
    mình tính khấu hao theo ngày. các tháng trong năm mình đều tính tròn là 30 ngày. vì dụ tài sản tăng từ 05/02/2009 mình sẽ tính khấu hao trong tháng 02/2009 là: 25/30*số khấu hao một tháng. bất kỳ tháng nào cũng lấy 30 ngày. theo các bạn như vậy có bị kiểm toán, thuế hay thanh tra sau này bắt bẻ không? xin cảm ơn các bạn.
    bạn tính khấu hao cho tháng 2 vậy là sai rồi
    tscd bat dau use vào ngày 5 thi trich khau hao phài là:26/30*số khấu hao một tháng

Trích dẫn Gửi bởi khanhvl
    thường thì tính kh theo tháng, chỉ tính ngày khi bán hay thanh lý tscđ và tính ngày cho đến thời điểm phát sinh nghiệp vụ đó. nếu như bạn tính kh theo ngày thì phải lấy đúng số ngày trong tháng chứ, ví dụ tháng 2/2009 thì chỉ tính 29 cho tháng 2 mà thôi

thân

tui nghĩ chỉ tính khấu hao là 29-5+1= 25 ngày thui chứ bạn

- mình nghĩ là cứ lấy 1 tháng 30 ngày cũng được. như vậy số ngày trích khấu hao 1 năm vẫn đảm bảo là 360 ngày là được. không nhất thiết phải lấy tháng thì 29 ngày, tháng thì 31 ngày, mình khó làm mà chi phí khấu hao cho cả năm cũng không thay đổi.
    - kiểm toán, thuế hay thanh tra vào nếu có ý kiến thì chắc cũng không điều chỉnh vì giá trị điều chỉnh nhỏ.

đúng rồi phải tính theo số ngày của tháng đó chứ không được mặc định là 30 ngày được đâu.

đấy là quy ước chung: đủ tháng thì tính tháng, không đủ tháng thì tính theo ngày thực tế cụ thể.

ví dụ mức khấu hao năm là 360 tr thì có nghĩa là mức khấu hao tháng là 360tr/12 = 30tr và mức khấu hao ngày là 30tr/30= 1tr.
    khi tính khấu hao thì nếu tscđ đó sử dụng từ 1/1 đến 31/12 thì tính 360tr.
    nếu sử dụng từ ngày 1 của tháng nào đó thì tính theo tháng. ví dụ 1/3 đến 31/12 thì tính 30trx10tháng.
    nếu không chẵn tháng mà lẻ ra vài ngày thì đếm cụ thể. ví dụ từ 19/2/2008 đến 31/12/2008 thì tính :
    - phần chẵn tháng: 10 tháng x 30tr.
    - phần lẻ ngày: đếm cụ thể : 19 là 1, 20 là 2 .. 29 là 11 ngày x 1 tr.

khi trả lương ta cũng tính theo quy ước này. làm đủ tháng thì trả theo tháng. mới vào làm hoặc thôi việc thì tính theo ngày. đơn giá tính theo ngày là lương tháng / 26 (hoặc 22).

nếu tính khấu hao theo ngày thì bạn phải tính chính xác theo số ngày trong tháng