Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chênh lệch giữa sổ chi tiết TSCD và sổ TK211

em mới nhận làm việc ở 1 cty nhưng khi nhận công việc lại ko được bàn giao cụ thể. giờ em thấy có 1 số chênh lệch mà không biết cách giải quyết.
    số tiền trên sổ chi tiết tscđ đang nhỏ hơn số tiền trên số dư tk211.xem lại sổ sách năm trước em thấy là kt đã hạch toán nhầm khi thanh lytscđ
    (có 211 = giá trị bán thanh lý).em mong cả nhà chỉ cho em cách giả quyết, e cảm ơn!:lasao:

ðề: chênh lệch giữa sổ chi tiết tscd và sổ tk211

bạn phải nói rõ hơn về vấn đề hạch toán nhầm như thế nào khi đó mới có phương án trả lời bạn được.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenkimanh
    em mới nhận làm việc ở 1 cty nhưng khi nhận công việc lại ko được bàn giao cụ thể. giờ em thấy có 1 số chênh lệch mà không biết cách giải quyết.
    số tiền trên sổ chi tiết tscđ đang nhỏ hơn số tiền trên số dư tk211.xem lại sổ sách năm trước em thấy là kt đã hạch toán nhầm khi thanh lytscđ
    (có 211 = giá trị bán thanh lý).em mong cả nhà chỉ cho em cách giả quyết, e cảm ơn!:lasao:
    nếu đã vậy thì em định khoản bút toán điều chỉnh giá trị tscđ đã khấu hao đi

nợ 211/có 711: giá trị thanh lý

nợ 811/có 211: nguyên giá tscđ đã khấu hao

nợ 211/có 214: giá trị kh đã trích của tscđ thanh lý ( nếu bút toán này chưa có)

thân

Trích dẫn Gửi bởi ducdung1804
    bạn phải nói rõ hơn về vấn đề hạch toán nhầm như thế nào khi đó mới có phương án trả lời bạn được.
    bạn ý nói rõ rùi đó thui, kt tr'c thay vì hạch toán giảm tscđ là: n811, n214/ c211 và n111/c711 thì lại hạch toán n111/c211.
    bi giờ xin ý kiến gđ cho sửa lại sổ sách đc hem dzị :lasao:

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    bạn ý nói rõ rùi đó thui, kt tr'c thay vì hạch toán giảm tscđ là: n811, n214/ c211 và n111/c711 thì lại hạch toán n111/c211.
    bi giờ sửa thế nào nhỉ? nợ ? có? công ty mình cũng có nghiệp vụ như vậy.
    báo cáo quyết toán năm 2007 xác định đã ghi nợ 811 có 211 sai 20 triệu.
    giờ muốn điều chỉnh cho đúng thì điều chỉnh số dư đầu kỳ của 211 lại là 20 tr ư? vậy số dư giữa ts và nguồn vốn không cân nhau thì sao? tăng mỗi tài sản không mà không tăng nguồn vốn hay làm bút toán điều chỉnh là nợ 211 có 421?

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    chị ơi, em đã suy nghĩ về cách giả quyết các anh chị mách nhưng khổ lỗi số tiền chênh lệch không hoàn toàn khớp với số tiền mà kt trước đã hạch toán sai khi thanh lý(tl nhiều ts) nói tóm lại là nó lung tung kiểu gì ấy, sai cũng không theo một nguyên tắc nào cả nên em không thể đk ngược lại như các anh chị nói được, chị cho em cách giải quyết rõ ràng hơn đi, em cảm ơn nhiều !::gaitai:

chị ơi, em đã suy nghĩ về cách giả quyết các anh chị mách nhưng khổ lỗi số tiền chênh lệch không hoàn toàn khớp với số tiền mà kt trước đã hạch toán sai khi thanh lý(tl nhiều ts) nói tóm lại là nó lung tung kiểu gì ấy, sai cũng không theo một nguyên tắc nào cả nên em không thể đk ngược lại như các anh chị nói được, chị cho em cách giải quyết rõ ràng hơn đi, em cảm ơn nhiều !::gaitai:
    bạn có thể ghi lại cách định khoản của kế toán trước đc ko vậy? để biết cách giải quyết ý mà. :troidat:

năm trước đã xảy ra rồi, giờ làm bút tóan điều chỉnh lại
    trước hạch tóan như thế nào nhỉ, nói cụ thể mới làm đúng được .

bạn ở đâu? nếu ở tp.hcm thì có thể tôi sẽ hổ trợ bạn tốt hơn.
    việc tìm chỗ sai và hướng giải quyết cần người có kinh nghiệm và 1 số kỹ năng nhất định.
    nếu bạn ở tp.hcm thì hãy đề nghị bgđ cho phép thuê người hổ trợ tư vấn trong khỏan 1 tuần hoặc vài ngày, giá hổ trợ thôi (miễn phí nếu việc đơn giản).

được không?

nếu vấn đề đơn giản bạn có thể hỏi trực tiếp và mọi người giúp đở bạn ở đây.
    nhưng vì sắp đến hạn bctc và quyết tóan thuế nên tôi nghĩ có thể cty bạn cần làm 1 lần để lấy số dư, giải quyết cho xong cái sự "lung tung kiểu gì ấy" đó, các năm sau bạn làm tiếp sẽ dễ hơn.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    bạn ở đâu? nếu ở tp.hcm thì có thể tôi sẽ hổ trợ bạn tốt hơn.
    việc tìm chỗ sai và hướng giải quyết cần người có kinh nghiệm và 1 số kỹ năng nhất định.
    nếu bạn ở tp.hcm thì hãy đề nghị bgđ cho phép thuê người hổ trợ tư vấn trong khỏan 1 tuần hoặc vài ngày, giá hổ trợ thôi (miễn phí nếu việc đơn giản).

được không?

nếu vấn đề đơn giản bạn có thể hỏi trực tiếp và mọi người giúp đở bạn ở đây.
    nhưng vì sắp đến hạn bctc và quyết tóan thuế nên tôi nghĩ có thể cty bạn cần làm 1 lần để lấy số dư, giải quyết cho xong cái sự "lung tung kiểu gì ấy" đó, các năm sau bạn làm tiếp sẽ dễ hơn.
    cảm ơn các bác nhiều nhiều, em ở hà nội, vậy có cách nào hỗ trợ em không !. đúng là xắp hết hạn nộp bctc rồi, em lúng túng quá!
    em đã xem báo cáo các năm trước, cái mà em nói nó cứ lung tung kiểu gì ấy là bởi tất cả số dư trên tk 211 của các năm không hề khớp nhau trên bảng cân đối số ps. cuối năm 2002 chuyển sang đầu 2003 là 2 con số, và cứ như vậy cho đến năm 2007. :depquadi:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối