Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Nợ gối đầu là gì??

chào cả nhà!
    cả nhà cho mình hỏi: trên bảng tổng hợp công nợ của cty mình trình bày thế này, tổng công nợ của từng khách hàng, trong đó phải thu là nhiu đó, gối đầu là nhiu đó. mình k hiểu gối đầu là sao. cả nhà giúp mình với nhé. thanks all ^^

ðề: nợ gối đầu là gì??

:lasao: lần đầu em nghe thấy cái này đó
    đặt dép ngồi hóng thui :votay:

theo mình hiểu "gối đầu" là nợ kỳ trước, còn trường hợp cty bạn..mình ko chắc phải là nó hay ko.

Trích dẫn Gửi bởi philong0210
    theo mình hiểu "gối đầu" là nợ kỳ trước, còn trường hợp cty bạn..mình ko chắc phải là nó hay ko.
    cám ơn bạn nhìu nhé. mình đã hỏi dc 1ng bạn và đã hiều thế nào là nợ gối đầu rồi

[quote="gaungo91"]cám ơn bạn nhìu nhé. mình đã hỏi dc 1ng bạn và đã hiều thế nào là nợ gối đầu rồi :hongio:
    t cũng mún biết :d

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    chia sẻ đi b :hongio:
    trong thương mại nhằm tạo mối quan hệ mua bán lâu dài, và đối với những bạn hàng tin tưởng , người bán sẽ cấp cho người mua một khoản tín dụng thương mại với số tiền nợ tối đa và thời hạn thanh toán đã được quy định .

ví dụ : khoản tín dụng người bán cấp cho người mua 1tỷ trong vòng 30 ngày chẳng hạn. và như thế người mua có thể trả chậm cho người bán một khoản nợ nào đó <= 1tỷ trong vòng 30 ngày. nhưng nếu như chưa đến hạn 30 ngày trả nợ , mà số nợ đã lên đến 1tỷ thì nếu người mua muốn mua thêm giả sử 300tr tiền hàng nữa, thì để được giao hàng, người mua phải trả tiền ngay cho lô hàng (300tr) đó hoặc phải trả nợ 300tr cho khoản nợ 1 tỷ (dù chưa đến hạn trả).

và như thế, người mua luôn mua hàng, luôn thanh toán, nhưng luôn có số nợ chưa đến hạn thanh toán trong giới hạn 1 tỷ

khoản tín dụng thương mại đó theo cách nói thông thường của người buôn bán nhỏ lẻ (ở các chợ) là nợ gối đầu . một hình thức nữa của nó là cứ mua hàng đợt hàng này thì thanh toán cho đợt hàng đã mua trước đó , và nợ lại đợt hàng này.

Trích dẫn Gửi bởi ht lyly
    chia sẻ đi b :hongio:
    như thế này nhé. cty a bán 1 lô hàng cho cty b. do chưa có khả năng thanh toán nên b đề nghị a cho nợ đến khi bán dc hàng sẽ thanh toán. bạn cứ tưởng tượng nó giống như hàng gửi bán ấy. nợ gối đầu bản chất cũng là 1 khoản phải thu. nhưng khác nợ phải thu ở chỗ nợ gối đầu 2 bên phải cam kết khi nào trả và khả năng thu dc cao hơn nợ phải thu. vậy đó ^^

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    trong thương mại nhằm tạo mối quan hệ mua bán lâu dài, và đối với những bạn hàng tin tưởng , người bán sẽ cấp cho người mua một khoản tín dụng thương mại với số tiền nợ tối đa và thời hạn thanh toán đã được quy định .

ví dụ : khoản tín dụng người bán cấp cho người mua 1tỷ trong vòng 30 ngày chẳng hạn. và như thế người mua có thể trả chậm cho người bán một khoản nợ nào đó <= 1tỷ trong vòng 30 ngày. nhưng nếu như chưa đến hạn 30 ngày trả nợ , mà số nợ đã lên đến 1tỷ thì nếu người mua muốn mua thêm giả sử 300tr tiền hàng nữa, thì để được giao hàng, người mua phải trả tiền ngay cho lô hàng (300tr) đó hoặc phải trả nợ 300tr cho khoản nợ 1 tỷ (dù chưa đến hạn trả).

và như thế, người mua luôn mua hàng, luôn thanh toán, nhưng luôn có số nợ chưa đến hạn thanh toán trong giới hạn 1 tỷ

khoản tín dụng thương mại đó theo cách nói thông thường của người buôn bán nhỏ lẻ (ở các chợ) là nợ gối đầu . một hình thức nữa của nó là cứ mua hàng đợt hàng này thì thanh toán cho đợt hàng đã mua trước đó , và nợ lại đợt hàng này.
    ví dụ rất dễ hiểu ạ
    cháu cảm ơn
    hình như cháu chỉ có lấy ví dụ ra mới nhanh hiểu thì phải :xinloinhe: