Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Xử lý nợ phải trả

các anh chị, các bạn nào biết nợ người ta không đòi thì bao lâu mình có thể xử lý được? có luật nào qui định cụ thể số năm để xử lý những khoản nợ này không? em là dân kế toán còn mới tinh nên có nhiều việc còn chưa biết. các anh chị, các bạn nào biết giúp em với!

ðề: xử lý nợ phải trả

cảm ơn bạn vudung0610 đã quan tâm giúp mình. nhưng mình muốn hỏi về việc xử lý nợ phải trả. mình nợ người ta mà người ta không đòi ấy! công ty mình mua hàng của một công ty nước ngoài và vận chuyển bằng đường xách tay, lúc ấy công ty mình có làm thủ tục thanh toán nhưng do không có tờ khai hải quan, không có chứng từ hợp lệ nên không thể chuyển khoản được. khách hàng ấy có nói lúc nào họ đi công tác sang đây thì sẽ nhận tiền mặt nên mình đã treo ở tài khoản 331. mình muốn hỏi có luật nào qui định số năm mình xử lý các khoản nợ như vậy không, bao lâu thì mình có thể chuyển nó sang tài khỏan 711? nếu sau này người ta đòi thì có thể hạch toán vào 811 và có được tính vào chi phí không?

thì khi nào họ lấy thì bạn trả, vẫn treo ở tk331 có ảnh hưởng gì đâu mà bạn phải lo. nếu bạn không thích để nợ thì bạn viết 1 phiếu chi tiền mặt, vậy là xong.

cái này không có hướng dẫn về số năm được xóa. chỉ cần chứng minh được đối tượng đã không còn khả năng chi trả ví dụ như : biên bản giải thể doanh nghiệp, giấy chứng tử ... thì bạn có thể cho vào tk 711

còn nếu doanh nghiệp ấy vẫn còn họat động như số nợ ấy treo ở tài khoản 331 hơn 3 năm rồi thì có thể xóa được không bạn?

không được đâu bạn cái 3 năm ấy là bên nợ phải thu khi không có chứng từ hóa đơn thì được xóa nợ đó là quy định nhưng thực tế lại rất khó vì ông thuế nhà mình ghi thu nhập thì dễ nhưng ghi vào cp hợp lý thì rất khó.
    nói chung về ghi đó vào thu nhập thì sẽ đơn giản thôi.

cảm ơn bạn huydong nhiều nhé! vậy thì đành phải treo ở tài khoản 331 thôi, biết làm sao được.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nhưng mà các bác ơi! em nghĩ nợ trên 3 năm người ta không đòi được chắc là đã đưa vào nợ khó đòi đã xử lý hết rồi. tháng này công ty em đang lỗ, em định đưa khỏan nợ chưa trả này (gần 52.000 usd) vào 711 để giảm lỗ ( dù gì cũng không phải nộp thuế mà) đến lúc nào họ đòi thì em sẽ hạch tóan vào tài khoản 811 kèm theo chứng từ đã xử lý vào tài khoản 711 trước đó. cách này có được không? có phạm luật không? bác nào biết giúp em với!

Trích dẫn Gửi bởi truc1702
    cảm ơn bạn huydong nhiều nhé! vậy thì đành phải treo ở tài khoản 331 thôi, biết làm sao được.
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nhưng mà các bác ơi! em nghĩ nợ trên 3 năm người ta không đòi được chắc là đã đưa vào nợ khó đòi đã xử lý hết rồi. tháng này công ty em đang lỗ, em định đưa khỏan nợ chưa trả này (gần 52.000 usd) vào 711 để giảm lỗ ( dù gì cũng không phải nộp thuế mà) đến lúc nào họ đòi thì em sẽ hạch tóan vào tài khoản 811 kèm theo chứng từ đã xử lý vào tài khoản 711 trước đó. cách này có được không? có phạm luật không? bác nào biết giúp em với!
    theo mình thi ko :chuyengivay::chuyengivay:

Trích dẫn Gửi bởi truc1702
    pó tay oj.mình chua rơi vào th này ,nên hk bit,có ai bit thì help đồng bào jùm cái pà kon uj..

em hết nước mắt rồi đấy! các bác không giúp em sao???

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối